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Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!

Kama ilivyo ada, Benki Kuu ya Tanzania (BoT) hutoa jarida lake la 
UCHUMI WETU  kila robo mwaka, linalowapa taarifa na uelewa wa 
masuala mbalimbali ya uchumi na sera za fedha yanayotekelezwa na 
taasisi za fedha ndani na nje ya nchi yetu. Ninayo furaha ya 
kuwakaribisha wasomaji wote katika toleo hili la nne. 

Kabla ya kugusia machache yaliyomo kwenye jarida hili, napenda 
kutumia fursa hii kumpongeza kwa dhati Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuendelea kutoa miongozo mbalimbali yenye lengo la 
kuendelea kuinua uchumi wa nchi yetu, hususan katika kutimiza 
malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2050.

Vilevile, natumia nafasi hii kutoa salamu za pole kwa familia, ndugu, 
jamaa, marafiki na wadau wa BoT kwa kuondokewa na magavana 
wastaafu wawili katika kipindi kifupi. Hakika hili ni pigo kubwa 
kwetu. Tarehe 19 Januari 2026, tulimpoteza Gavana wa kwanza wa 
BoT, Hayati Edwin Mtei ambaye alihudumu katika wadhifa huo 
kuanzia mwaka 1966 hadi 1974. Aidha, tarehe 13 Machi 2026, 
tulimpoteza aliyekuwa Gavana wa nne wa BoT, Dkt. Idris Rashid. 
Tunawaombea wapumzike kwa amani. 

Mbali na misiba hiyo, katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 
2026, BoT tulimuaga aliyekuwa Naibu Gavana Utawala na Udhibiti wa 
Ndani, Bw. Julian Banzi Raphael na kumkaribisha Naibu Gavana 
mpya, Dkt. Rahma Mahfoudh. Tunamshukuru Bw. Banzi kwa 
utumishi wake uliotukuka na tunamtakia maisha mema ya ustaafu 
wa shughuli za Serikali. Aidha, tunampongeza Dkt, Mahfoudh kwa 
kuaminiwa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, na kumtakia kila la kheri katika utekelezaji wa majukumu 
yake. Tunaahidi kumpa ushirikiano wa hali ya juu katika kutekeleza 
majukumu yake. 

Ndugu msomaji wetu, katika kutathmini mwenendo wa uchumi wa 
dunia kwa mwaka 2026, kuna viashiria kwamba mwenendo wa 
ukuaji wa uchumi unaweza kuathiriwa na mgogoro wa kisiasa  
Mashariki ya Kati, ulioanza mwezi Februari 2026, hali  inayovuruga 
mnyororo wa ugavi na kusababisha ongezeko la bei za bidhaa 
duniani. Vilevile, mfumuko wa bei unaweza kuongezeka katika nchi 
nyingi, kutokana na kupanda kwa bei za nishati na ongezeko la 
gharama za usafirishaji. 

Kwa upande wa Tanzania, tunategemea kwamba uchumi utakua kwa 
asilimia 6.3 mwaka huu wa 2026. Katika robo ya kwanza ya mwaka 
2026, ukuaji wa uchumi kwa Tanzania Bara unakadiriwa kufikia 
asilimia 6.2 na asilimia 6.7 kwa Zanzibar. Ukuaji huu umechangiwa 
zaidi na shughuli za ujenzi, kilimo, huduma za fedha na bima, pamoja 
na utalii. Katika robo ya pili ya mwaka 2026, uchumi wa Tanzania Bara 
na Zanzibar unatarajiwa kukua kwa asilimia 6.1 na asilimia 6.6, 
mtawalia. Hata hivyo, kuendelea kwa mgogoro ya Mashariki ya Kati 
kwa muda mrefu kunaweza kupunguza matarajio ya kasi hii ya ukuaji 
wa uchumi.

Mfumuko wa bei umeendelea kuwa ndani ya lengo la kati ya asilimia 3 
hadi 5, ambapo kwa robo ya kwanza ya mwaka 2026, wastani wa 
mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.3 kwa Tanzania Bara na asilimia 4.5 
kwa Zanzibar. Hii ni kutokana na utekelezaji thabiti wa sera ya fedha 
pamoja na utulivu wa bei za chakula na nishati. Changamoto ya 
kupanda kwa bei za nishati na usafirishaji duniani zinaweza 
kupunguzwa kwa kiasi utulivu wa bei za bidhaa mbalimbali nchini na 
uthabiti wa thamani ya shilingi. Hata hivyo, tunatarajia kwamba 
mfumuko wa bei utaendelea kubaki ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5.

Sekta ya benki imeendelea kuwa thabiti, ikiwa na ukwasi wa kutosha 
na mtaji unaoweza kuhimili vihatarishi. Ubora wa mikopo umeendelea 
kuimarika kutokana na mazingira wezeshi ya biashara na usimamizi 
madhubuti wa vihatarishi, ambapo uwiano wa mikopo chechefu 
ulikuwa asilimia 2.9 mwezi Februari 2026, ndani ya kiwango 
kinachovumilika cha asilimia 5. Mifumo ya malipo pia imeendelea 
kufanya kazi kwa ufanisi.

Urari wa malipo ya kawaida uliendelea kuimarika, ambapo 
unakadiriwa kufikia nakisi ya asilimia 2.2 ya Pato la Taifa kwa mwaka 
unaoishia Machi 2026, kutoka asilimia 2.4 mwaka 2025, licha ya 
kuongezeka kwa migogoro ya kisiasa duniani. Mwenendo huu 
umetokana na ongezeko la mauzo ya nje ya nchi, hususan dhahabu, 
utalii na mazao ya kilimo.

Ndugu msomaji wetu, katika toleo hili la nne la Jarida la UCHUMI 
WETU, tunakukaribisha kupata maarifa kuhusu masuala muhimu 
yanayohusu uchumi wa Taifa letu. Miongoni mwa habari zilizomo 
katika toleo hili ni pamoja na programu ya ununuzi wa dhahabu, 
ambapo utaelezwa dhima yake, utekelezaji wake, na mchango wake 
katika kuimarisha akiba ya nchi ya fedha za kigeni. Aidha, Jarida hili 
linafafanua mfumo wa kisheria unaoipa Benki Kuu mamlaka ya 
kusimamia na kutunza akiba ya nchi ya fedha za kigeni, ikiwemo 
dhahabu, jambo ambalo ni mhimili muhimu katika kudumisha uthabiti 
wa uchumi wa nchi yetu.

Kadhalika, kuelekea katika kilele cha maadhimisho ya miaka 60 ya 
Benki Kuu, yatakayofanyika tarehe 12 Juni 2026, Jarida hili linaeleza 
mipango ya Benki Kuu katika kutumia tukio hilo muhimu kama fursa ya 
kukutana na wadau mbalimbali, kutoa elimu ya fedha, na kuongeza 
uelewa wa majukumu ya Benki Kuu katika kukuza uchumi jumuishi na 
endelevu.

Katika toleo hili pia, utapata fursa ya kujifunza kuhusu umuhimu wa 
mifumo ya malipo katika kuchochea ukuaji wa uchumi, ambapo kwa 
Tanzania mifumo yote ya malipo imeendelea kuwa salama na thabiti. 

Kwa kuhitimisha, napenda kukukaribisha tena msomaji wetu katika 
toleo hili la nne la Jarida la UCHUMI WETU. Nina imani kuwa kupitia 
makala na habari mbalimbali zilizomo kwenye jarida hili, utapata 
maarifa na uelewa utakaosaidia katika kuchangia maendeleo 
endelevu ya Taifa letu. 

Nawatakia wote usomaji mwema.

Emmanuel Mpawe Tutuba
Gavana, Benki Kuu ya Tanzania.
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M E Z A  Y A

MHARIRI
            M K U U
Ndugu Msomaji wetu,

Ni wakati mwingine tena nakukaribisha katika Jarida la 
UCHUMI WETU toleo la nne. Jarida hili linalenga 
kukuongezea uelewa na kukupatia taarifa mbalimbali 
zinazohusu masuala ya uchumi na sekta ya fedha nchini, 
hususan yale yanayoratibiwa na kusimamiwa na Benki Kuu 
ya Tanzania kwa mujibu wa sheria. 

Katika toleo hili, utapata maelezo ya kina kuhusu shughuli 
na majukumu ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) katika 
kusimamia na kuratibu uthabiti wa sekta ya fedha pamoja 
na uchumi wa nchi kwa ujumla.

Miongoni mwa habari tulizokuandalia katika toleo hili ni 
pamoja na maelezo ya kina kutoka kwa Gavana wa Benki 
Kuu kuhusu dhana ya ununuzi wa dhahabu, umuhimu 
wake katika kuimarisha akiba ya Taifa, pamoja na sheria 
inayoipa Benki Kuu mamlaka ya kutunza akiba ya Taifa 
kupitia njia mbalimbali ikiwemo dhahabu na fedha za 
kigeni. Vilevile, utapata uelewa mpana kuhusu nafasi ya 
mifumo ya malipo ya Taifa katika kuwezesha ulipaji wa 
miamala kwa ufanisi, usalama na kwa wakati.

Kwa kushirikiana na wadau wetu mbalimbali, utapata 
fursa ya kupata habari na taarifa kutoka kwa taasisi za 
fedha nchini ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Mitaji na Dhamana  (CMSA), Bodi ya Bima ya Amana  (DIB), 
Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE).

Katika kuendeleza ushirikiano na jamii inayotuzunguka, 
Benki Kuu imeendelea kushiriki katika shughuli za k�amii 
kwa kuwafikia makundi mbalimbali. Katika mwezi 
mtukufu wa Ramadhan, Benki Kuu kupitia makao makuu 
na matawi yake yote ilifanikiwa kuandaa futari na kutoa 
misaada kwa wahitaji, ikiwa ni sehemu ya kuimarisha 
mshikamano wa k�amii. 

Aidha, Benki imeendelea kutoa elimu kwa umma na 
makundi maalumu kuhusu majukumu yake pamoja na 
umuhimu wa utunzaji sahihi wa fedha ili ziweze kudumu 
kwa muda mrefu.

Ni matumaini yangu kuwa kupitia jarida hili, utapata fursa 
ya kuelewa kwa kina masuala ya uchumi na fedha kupitia 
makala, vibonzo, habari, shairi, picha na maudhui 
mbalimbali yaliyomo katika toleo hili la nne la UCHUMI 
WETU.

Endapo una maoni, ushauri au mapendekezo yoyote, 
tafadhali wasiliana nasi kupitia barua pepe: 
botcommunications@bot.go.tz

Nakutakia usomaji mwema.

Victoria Msina
Meneja Mawasiliano
Benki Kuu ya Tanzania.
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Kamati ya Sera ya Fedha ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imeamua 
kuendelea na kiwango cha Riba ya Benki Kuu (Central Bank Rate – CBR) 
cha asilimia 5.75 kwa robo ya pili ya mwaka 2026, kiwango ambacho 
kilitumika pia katika robo ya kwanza ya mwaka 2026.

Riba ya Benki Kuu ni kiwango kinachowekwa na BoT kama rejea katika 
utekelezaji wa shughuli zake mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kukopesha 
benki za biashara. Kiwango hiki huathiri riba za mikopo baina ya benki za 
biashara, ambazo zinapaswa kuwa ndani ya wigo wa asilimia +/-1.5. ya 
riba ya Benki Kuu iliyowekwa.

Uamuzi huo ulitangazwa Aprili 2, 2026 na Naibu Gavana anayesimamia 
Sera za Fedha na Uchumi, Dkt. Yamungu Kayandabila, wakati wa mkutano 
na viongozi wa benki, taasisi za fedha pamoja na waandishi wa habari.

Akizungumza katika mkutano huo, Dkt. Kayandabila alisema uamuzi wa 
kubakiza CBR ulifikiwa baada ya tathmini ya kina ya hali ya uchumi wa 
ndani na wa dunia.

“Kiwango hicho kilionekana ni sahihi kwa sasa katika kudhibiti mfumuko 
wa bei kubakia ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5”.

Aliongeza kuwa kiwango hicho cha riba kitawezesha kupunguza athari za 
migogoro ya kisiasa ulimwenguni ambayo inaweza kuathiri uchumi 
nchini.

 “Kiwango hicho kitawezesha kupunguza athari za mgogoro wa kisiasa 
unaoendelea Mashariki ya Kati kwenye uchumi wa nchi yetu. Mgogoro 
huo umeathiri biashara, uwekezaji, na ustahimilivu wa uchumi wa dunia”. 
Alisema.

Aidha, Dkt. Kayandabila alieleza kuwa kamati imeamua kupunguza wigo 
wa riba ya Benki Kuu kutoka asilimia +/-2 hadi asilimia +/-1.5, kuanzia 
mwezi Aprili 2026 kwa lengo la kudhibiti mfumuko wa bei.  

“Lengo la hatua hii ni kuboresha ufanisi wa utekelezaji wa sera ya fedha 
katika kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo na  
kuchochea ukuaji wa uchumi. Kufuatia uamuzi huu, wigo wa riba ya 
mikopo ya siku 7 baina ya benki utakuwa kati ya asilimia 4.25 hadi asilimia 
7.25 kwa robo ya pili ya mwaka 2026”. Alisema.

Kuhusu mwenendo wa uchumi wa nchi, Dkt. Kayandabila, alisema 
mgogoro unaoendelea Mashariki ya Kati unaweza kuwa na athari kubwa 
katika uchumi wa ndani.

"Hata hivyo, ukuaji wa uchumi umeendelea kuimarika, ambapo katika 
robo ya kwanza ya mwaka 2026 ukuaji wa uchumi kwa Tanzania Bara 
unakadiriwa kufikia asilimia 6.2 na asilimia 6.7 kwa Zanzibar. Ukuaji huu 
umechangiwa zaidi na shughuli za ujenzi, kilimo, huduma za fedha na 
bima, pamoja na utalii". 

Naye, Makamu Mwenyekiti wa Jumuiya ya Mabenki (TBA) ambaye pia ni 
Afisa Mtendaji Mkuu wa Citi Bank, Bw. Geofrey Mchangila aliipongeza  BoT 
kwa usimamizi thabiti wa sekta ya fedha na uchumi wa nchi kwa ujumla.

Alisisitiza usimamizi huo umechangia kupungua kwa uwiano wa mikopo 
chechefu hadi kufikia asilimia 2.9, kiwango kilicho chini ya ukomo 
unaovumilika wa asilimia 5, kudumisha utulivu wa thamani ya shilingi ya 
Tanzania dhidi ya sarafu za kigeni, pamoja na kuwepo kwa akiba ya 
kutosha ya fedha za kigeni inayozidi dola za Marekani bilioni 6.2 ambayo 
inayotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma kwa miezi 4.8 kiwango 
ambacho kipo   juu ya ukomo wa chini wa kisheria wa kuanzia miezi 4.

Naibu Gavana wa BoT, Dkt. Yamungu Kayandabila (katikati), 
akitangaza kiwango cha Riba ya Benki Kuu (Central Bank Rate) kwa 
robo ya pili ya mwaka wakati wa mkutano na waandishi wa habari 
uliofanyika Dar es Salaam tarehe 2 Aprili 2026. Wengine kutoka 
kushoto ni Makamu Mwenyekiti wa Jumuiya ya Mabenki Tanzania, 
Geofrey Mchangila, Naibu Gavana (Uthabiti na Usimamizi wa Sekta 
ya Fedha) Bi. Sauda Msemo, Naibu Gavana (Utawala na udhibiti wa 
ndani), Dkt. Rahma Mahfoudh pamoja na Mkurugenzi wa Utafiti na 
Sera za Uchumi, Dkt. Suleiman Missango.

Makamu Mwenyekiti wa Jumuiya ya Mabenki Tanzania (TBA), Bw. 
Geofrey Mchangila, akizungumza wakati wa mkutano na viongozi 
wa benki, taasisi za fedha pamoja na waandishi wa Habari kwa ajili 
ya kutangaza riba ya Benki Kuu.

Makamu Mwenyekiti wa Jumuiya ya Mabenki Tanzania, Bw. Geofrey 
Mchangila, akizungumza wakati wa mkutano na viongozi wa benki, 
taasisi za fedha pamoja na waandishi wa Habari kwa ajili ya 
kutangaza riba ya Benki Kuu.
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MUHTASARI WA TAARIFA YA KAMATI YA SERA YA 
FEDHA KWA ROBO YA PILI YA MWAKA 2026

UKUAJI WA UCHUMI
Katika robo ya pili ya mwaka 2026, 
uchumi wa Tanzania bara na 
Zanzibar unatarajiwa kukua kwa 
6.1% na 6.6%, mtawalia.

URARI WA MALIPO YA KAWAIDA
Tanzania Bara:

Unakadiriwa kufikia nakisi ya 2.2% ya pato 
la Taifa kwa mwaka unaoishia Machi 2026, 

kutoka 2.4% mwaka 2025

SEKTA YA KIBENKI
Uwiano wa mikopo chechefu (NPLs) 

uliendelea kupungua hadi kufikia 
2.9%, chini ya kiwango cha juu 

linachovumilika cha 5%.

MFUMUKO WA BEI
Katika robo ya pili ya mwaka 2026, 
utaendelea kubaki ndani ya lengo 

la 3% hadi 5%.

AKIBA YA FEDHA ZA KIGENI
Imezidi dola za Marekani bilioni 6.2, 
ikitosheleza uagizaji wa bidhaa na 
huduma kwa miezi 4.8.

UTEKELEZAJI WA SERA YA BAJETI
Makusanyo ya kodi yalivuka lengo kutokana 
na ukuaji wa uchumi, kuimarika kwa 
usimamizi, na ulipaji wa hiari.

MWENENDO
WA UCHUMI WA

TANZANIA

RIBA YA BENKI KUU KWA ROBO
YA PILI YA 2026 KUBAKIA 5.75%

02 APRILI 2026



RAIS SAMIA AWEKA JIWE LA 
MSINGI MATANKI YA MAFUTA, 
KUCHOCHEA UCHUMI
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, ameweka jiwe la msingi la mradi wa ujenzi wa 
matanki ya kupokea na kusambaza mafuta katika Bandari ya Dar 
es Salaam.
 
Hafla hiyo ilifanyika Machi 3, 2026 ambapo inatajwa kuwa hatua 
inayotarajiwa kuimarisha uchumi wa nchi na kuongeza ufanisi 
katika sekta ya nishati.

Mradi huo unaotekelezwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA) unatajwa kuwa sehemu ya mkakati mpana wa 
Serikali wa kuboresha miundombinu ya bandari na kuifanya 
Tanzania kuwa kitovu cha biashara na usafirishaji katika ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati.

Akizungumza wakati wa hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi j�ini Dar 
es Salaam, Rais Samia alisema; “Mradi huu utasaidia kuongeza 
uwezo wa nchi kuhifadhi na kusambaza mafuta, jambo hili 
litaongeza uhakika wa upatikanaji wa nishati na kuchochea 
shughuli za kiuchumi,”alisema Rais Samia.

Alieleza kuwa kukamilika kwa matanki hayo kutapunguza 
changamoto za ucheleweshaji wa meli bandarini pamoja na 
gharama zinazotokana na kusubiri kushusha shehena za mafuta, 
hali ambayo kwa sasa imekuwa ikiathiri gharama za bidhaa za 
mafuta kwa watumiaji.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi wa Mawasiliano 
ya Rais Ikulu, Bw. Bakari Machumu ilieleza kuwa kwa sasa meli za 
mafuta huchukua wastani wa siku 22 kuhudumiwa bandarini, 
lakini kukamilika kwa mradi huo kunatarajiwa kupunguza muda 

huo hadi takribani siku saba kwa kila meli. 

“Kupungua kwa muda wa kuhudumia meli kutasaidia kupunguza 
gharama za tozo za ucheleweshaji ambazo hufikia takribani Dola za 
Marekani 25,000 kwa siku kwa meli moja,”ilieleza taarifa hiyo.

Mbali na hilo, mradi huo pia utaongeza uwezo wa bandari kupokea 
na kuhifadhi mafuta kutoka mita za ujazo zaidi ya milioni moja hadi 
kufikia takribani mita za ujazo milioni 1.43, sawa na ongezeko la 
zaidi ya asilimia 35. 

Ongezeko hilo linatarajiwa kuimarisha akiba ya kimkakati ya mafuta 
nchini na kusaidia nchi kukabiliana na misukosuko ya soko la 
mafuta duniani.

Aidha, Serikali imeeleza kuwa kuimarika kwa miundombinu ya 
bandari kutachochea biashara ya kikanda, kwani Tanzania itakuwa 
na uwezo mkubwa zaidi wa kuhudumia nchi jirani zinazotegemea 
Bandari ya Dar es Salaam kwa usafirishaji wa bidhaa.

Mradi huo una gharama ya zaidi ya TZS bilioni 701 na ulianza 
kutekelezwa Agosti 2024, huku ukitarajiwa kukamilika Februari 
2027. Utakapokamilika utakuwa na matanki 15 ya kuhifadhi mafuta 
aina mbalimbali ikiwamo dizeli, petroli na mafuta ya ndege (Jet A1).
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Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imesema imeweka mkazo 
katika kuhifadhi na kuimarisha maeneo ya kihistoria, hatua 
inayolenga kuchochea ukuaji wa uchumi hususan kupitia 
sekta ya utalii.

Akizungumzia suala hilo, Rais wa Zanzibar, Mhe. Dkt. 
Hussein Ali Mwinyi, alisema juhudi hizo ni sehemu ya 
mkakati mpana wa kuongeza mchango wa urithi wa 
kihistoria katika pato la taifa pamoja na kulinda utamaduni 
wa visiwa hivyo.

Hayo aliyasema Ikulu Zanzibar Aprili 1, 2026 alipokutana na 
Balozi wa Uholanzi nchini Tanzania, Bi. Marjo Crompvoets, 
Rais Mwinyi alieleza kuwa maboresho yanayoendelea 
katika jengo la kihistoria la Sinema ya Majestic, lililopo Vuga, 
ni mfano wa ushirikiano wenye t�a kati ya Zanzibar na 
washirika wa maendeleo.

Alisema jengo hilo linakarabatiwa kwa kuzingatia 
muonekano wake wa asili, huku likipangwa kutumika kwa 
shughuli mbalimbali za k�amii na kiutamaduni, hatua 
itakayoongeza vivutio vya utalii m�ini Unguja.

“Tunatambua mchango wa maeneo ya kihistoria katika 
kukuza uchumi. Hivyo, tunaendelea kuweka mipango ya 
muda mrefu ya kuyahifadhi na kuyatumia kama rasilimali 
ya maendeleo,” alisema Rais Mwinyi.

Aidha, alibainisha kuwa Serikali inalenga kuvutia 
wawekezaji zaidi katika sekta za kimkakati zikiwemo utalii, 
uvuvi, viwanda na kilimo ili kuongeza ajira na mapato ya 
taifa.

Kwa upande wake, Balozi Crompvoets aliipongeza Zanzibar 
kwa hatua kubwa za maendeleo ya kiuchumi, akitaja 
uwekezaji katika miundombinu kuwa kichocheo muhimu 
cha ukuaji huo. Aliahidi kuendelea kuhamasisha 
wawekezaji kutoka Uholanzi kuangalia fursa zilizopo 
visiwani humo.

Katika hatua nyingine, Rais Mwinyi alikutana na Balozi wa 
Slovakia nchini Tanzania, Bw. Ivan Lančarič, ambapo 
alisisitiza dhamira ya Zanzibar kupanua wigo wa 
ushirikiano wa kiuchumi na nchi hiyo, hususan katika 
uwekezaji, biashara na utalii.

Balozi Lančarič alieleza kuwa Slovakia inapanga kufungua ubalozi wake 
nchini Tanzania, hatua itakayorahisisha ushirikiano wa kibiashara na 
kiuchumi kati ya nchi hizo mbili, pamoja na kukuza uwekezaji katika sekta za 
viwanda na teknolojia.

Hatua hizi zinaashiria dhamira ya Zanzibar kujipambanua kama kitovu cha 
uwekezaji na utalii katika Ukanda wa Afrika Mashariki, huku ikitumia 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi, 
akizungumza na Balozi wa Slovakia nchini Tanzania, Bw. Ivan Lančarič,  aliyetembelea  Ikulu 
Zanzibar Aprili 1, 2026.

ZANZIBAR YAIMARISHA UHIFADHI WA 
MAENEO YA KIHISTORIA KUKUZA UCHUMI 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi, 
akisalimiana na Balozi wa Uholanzi nchini Tanzania, Mhe. Bi. Marjo Crompvoets, 
aliyetembelea  Ikulu Zanzibar Aprili 1, 2026. 
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Je, Unafahamu sababu za Benki Kuu ya Tanzania (BoT) kununua dhahabu? Na vipi kuhusu 
umuhimu wake katika kuimarisha akiba ya fedha za kigeni? Makala hii inafafanua maswali 
hayo yote kwa kina, tafadhali fuatilia…

Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba katika mahojiano maalumu na jarida hili amesema 
ununuzi, uhifadhi na uuzaji wa dhahabu ni suala ambalo lipo kisheria hususan katika 
majukumu ya Benki Kuu.

Akifafanua suala hilo, Gavana Tutuba anasema BoT huifadhi fedha mbalimbali za kigeni 
katika kuimarisha akiba ya fedha za kigeni ya Taifa ambapo mwaka 2024 mwezi Oktoba 
rasmi ilianza kununua na kuhifadhi dhahabu kama njia mojawapo ya kuongeza aina ya 
fedha za kigeni zinazohifadhiwa na BoT.

“Sheria namba nne ya Benki Kuu kifungu cha 5 inaeleza majukumu ya Benki Kuu, ambapo 
jukumu moja wapo ni kununua, kuhifadhi na kuwekeza akiba ya fedha za kigeni. Kuna aina 
mbalimbali ya fedha za kigeni kama vile Dola za Marekani, Australia, Yuan, Rand,”anasema 
Gavana Tutuba.

Akizungumzia kuhusu uuzwaji wa dhahabu hizo, Gavana Tutuba pia anasema ni suala 
ambalo lipo kisheria; “Lakini pia , kwenye sheria hiyohiyo kifungu cha 51 na 52 kinaeleza wazi 
kwamba BoT inaweza kununua, kuuza, kuhifadhi dhahabu itakapoona inafaa.”

Katika mahojiano hayo yaliyofanyika Februari 2026 alifafanua kuwa sababu ya BoT kuwa na 
mpango wa kuuza dhahabu ni kuimarisha uwiano wa fedha za kigeni inazozihifadhi, kwani 
jumla yake lazima ifike asilimia 100, na kwa sasa dhahabu inazidi malengo ya awali.

“Awali wakati tunaanza mpango huu, Oktoba 2024, tuliweka malengo kuwa ndani ya miaka 
mitatu tuwe na tani 20, lakini mpaka sasa (Februari 2026) ni mwaka mmoja tu lakini tuna tani 
19, unaweza kuona ili uwiano uwepo na fedha nyingine za kigeni, lazima dhahabu tuiuze ili 
tupate nafasi ya kuendelea kununua kwa wachimbaji,”amefafanua Gavana Tutuba.

Mbali na ununuzi wa dhahabu kusaidia uimarishaji wa thamani ya shilingi yetu na akiba ya 
fedha za kigeni, Gavana Tutuba amesema pia mpango huo umerasimisha soko la dhahabu 

FAHAMU SABABU BOT, 
KUNUNUA, KUUZA DHAHABU 

Benki Kuu imeendelea kupanga na kutekeleza mikakati mbalimbali ya kukuza akiba ya fedha za kigeni, 
ikiwa ni pamoja na ununuzi wa dhahabu. Mafanikio katika ununuzi wa dhahabu yaliifanya Benki Kuu kupata 
tuzo kutoka kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan.

nchini, na wachimbaji wengi sasa wanauza 
dhahabu zao BoT.

Akikazia suala hilo la uwekezaji wa fedha za 
kigeni katika maeneo tofauti (diversification) 
Mkurugenzi wa Masoko ya Fedha wa BoT, 
Bw. Emmanuel Akaro, anasema kuhusu 
taarifa za kuuza dhahabu, itakayouzwa ni ile 
iliyozidi kiwango kilichoidhinishwa, kwa 
lengo la kusawazisha mizania ya akiba ya 
fedha za kigeni nchini.

“Sababu ya Benki Kuu kuuza dhahabu ni 
kujitoa kwenye vihatarishi vya kuwekeza 
kwenye dhahabu peke yake. Lazima 
tuhakikishe uwiano wa dhahabu na fedha 
nyingine za kigeni kwenye mizania ya Benki 
Kuu zinaendana na matarajio ya Bodi, 
matarajio ya nchi na matarajio  ambayo 
hayatupelekea sisi kupata hasara”

Kuhusu dhahabu kuuzwa na fedha kutumika 
katika miradi ya kimkakati, Gavana Tutuba 
anasema kuwa kuna utaratibu wa BoT 
kuipatia Serikali fedha ikiwamo gawio.

‘BoT ni taasisi ya Serikali, hivyo kila mwaka 
hutoa gawio lake kwa Serikali na hata ikiuza 
dhahabu basi katika kile kiwango 
ilichokiingiza itatoa gawio kwa Serikali na 
sio kufadhili miradi kama inavyodaiwa 
mitandaoni,’ anasema Gavana Tutuba. 

Mbali na hilo, kuhusu kuhifadhi dhahabu 
fedha katika Benki Kuu ya Uingereza, Bw. 
Akaro ametaja faidha mbalimbali za 
kuihifadhi katika nchi hiyo ikiwemo ;

‘Kuongeza uaminifu wa kifedha wa nchi 
(Financial Credibility), kinga dhidi ya hatari 
ya soko la fedha (Hedging Against Currency 
Risk), uwezo wa kuhamasisha mikopo 
(Collateral or Swap Tool), kuimarisha urari 
wa malipo (Balance of Payments Support), 
uwekezaji wa kimkakati (Strategic Reserve 
Diversification), Inaweza kuzalisha mapato 
(Income-Generating Potential) na pia ni mali 
inayotambulika kimataifa (Globally 
Recognized Asset),”alisema Bw. Akaro.
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RIPOTI ZETU: 
DHAHABU KINARA 
KATIKA MAUZO YA 
NJE JANUARI 2026

Katika kuendelea kutimiza malengo ya Dira ya Taifa ya 
Mwaka 2050 inayohamasisha ukuaji mkubwa wa kiuchumi, 
Dhahabu imekuwa kinara katika mauzo ya nje Januari 2026 
kwa asilimia 39.3 ikilinganishwa na kipindi kama hiko mwaka 
jana.

Kwa mujibu wa takwimu za Ripoti ya Tathmini ya Mwezi 
Februari 2026 iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
inaonesha dhahabu imeongoza kwa mauzo ya nje (exports) 
mwezi huo kwa kuingiza Dola za Marekani Milioni 4,900.7 
ikilinganishwa na Dola za Marekani Milioni 3,517.5 mwezi 
kama huo 2025.

Kuhusu dhahabu kuongoza katika mauzo ya nje na kuingiza 
fedha nyingi za kigeni, ripoti hiyo imeeleza kuwa hali hiyo 
imechangiwa na kuimarika kwa soko la dunia la bidhaa hiyo 
katika mwezi Januari.

“kwa kiasi kikubwa ongezeko la mauzo ya nje ya dhahabu 
umechangiwa na kupanda sana kwa bei katika soko la 
kimataifa pamoja na kuongezeka kwa uzalishaji,”imefafanua 
ripoti hiyo.

Mbali na dhahabu, huduma na mazao mengine yaliyoingia 
fedha nyingi za kigeni Januari 2026 ni pamoja na; Utalii, 
usafirishaji, bidhaa za viwandani, tumbaku na  korosho.

Kwa upande wa utalii uliingiza Dola za Marekani Milioni 
3,969.6 ikilinganishwa na Dola za Marekani Milioni 3,933.7 
katika kipindi kama hiko mwaka 2024. Ukifuatiwa na 
usafirishaji ambao uliingiza Dola za Marekani 2,874.5 
ikilinganishwa na Dola za Marekani Milioni 2,365 katika kipindi 
kama hiko mwaka jana.

Bidhaa za viwandani Januari 2026 ziliingiza Dola za Marekani 
1,702 ikilinganishwa na Dola za Marekani 1,320.5 sawa na 
ongezeko la asilimia 28.9.

Kwa upande wa zao la tumbaku pia mauzo yake yaliongezeka 
kutoka Dola za Marekani 539.9 Januari 2025 hadi Dola za 
Marekani 573.3 Januari 2026.



MPANGO WA UNUNUZI 
WA DHAHABU WA BOT 
WAIVUTIA KENYA
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Wakati Benki Kuu ya Tanzania ikiendelea na mpango 
wa ununuzi wa dhahabu kwa ajili ya kuongeza hifadhi 
ya fedha za kigeni na kuimarisha thamani ya shilingi, 
nchi mbalimbali zimevutiwa na hatua hiyo na 
kuonesha nia ya kujifunza.

Miongoni mwa nchi hizo ni Kenya, ambapo ujumbe 
wa wataalamu wake kutoka Benki Kuu ya Kenya (CBK) 
Januari 13, 2026 ulitembelea BoT Makao Makuu 
Ndogo j�ini Dar es Salaam kwa ajili ya kujifunza zaidi.

Ujumbe huo ulioongozwa na Naibu Gavana wa CBK, 
Dkt. Susan Koech, ulivutiwa na namna BoT 
inavyofanya mchakato huo wa ununuzi wa dhahabu.

Wataalamu hao kutoka Kenya walikaribishwa na 
Naibu Gavana wa BoT anayesimamia Sera za Uchumi 
na Fedha, Dkt. Yamungu Kayandabila, ambaye 
aliwaeleza wageni hao kuwa mpango huo 
unaohusisha ununuzi wa dhahabu kutoka kwa 
wachimbaji wadogo na wakubwa umeleta mafanikio 

makubwa katika kuongeza hifadhi ya fedha za kigeni na kuimarisha thamani ya 
shilingi ya Tanzania.

Kwa upande wake, Dkt. Susan Koech, aliishukuru BoT kwa kuwapokea na kuwapa 
fursa ya kujifunza kuhusu mpango huo, akieleza kuwa BoT imekuwa mfano wa 
kuigwa katika utekelezaji wa mpango wa ununuzi wa dhahabu.

“Tumejionea mageuzi makubwa yaliyofanywa na BoT katika mpango wa ununuzi 
wa dhahabu pamoja na mafanikio yake. Nakumbuka katika mkutano wa Kamati 
ya Masuala ya Fedha (Monetary Affairs Committee – MAC) unaojumuisha Benki 
Kuu za nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, BoT ilipewa jukumu la kuzisaidia nchi 
nyingine katika ukanda huu katika utekelezaji wa mpango huu,” alisema Dkt. 
Koech.

Kufuatia kuanza kutekelezwa kwa Sheria ya Madini, kifungu cha 59, kuanzia 
tarehe 1 Oktoba 2024 hadi tarehe 13 Januari 2026, jumla ya tani 17.9168 za dhahabu 
zenye thamani ya takribani dola za Marekani bilioni 2.44417 zilinunuliwa.

Pia, katika ziara hiyo ujumbe wa CBK ulitembelea ofisi ya Afisa Madini Mkazi wa 
Mkoa wa Mwanza, kiwanda cha kusafisha madini ya dhahabu cha Mwanza 
Precious Metals Refinery pamoja na kiwanda cha kusafisha madini ya dhahabu 
cha Geita.

Naibu Gavana wa BoT, Dkt. Yamungu Kayandabila, 
akizungumza katika kikao na ujumbe kutoka Benki Kuu ya 
Kenya kilichofanyika Benki Kuu j�ini Dar es Salaam, tarehe 
13 Januari 2026.

Naibu Gavana wa CBK,Dkt. Susan Koech, akizungumza katika kikao na Naibu Gavana wa 
BoT, Dkt. Yamungu Kayandabila, kilichofanyika Benki Kuu j�ini Dar es Salaam, tarehe 13 
Januari 2026.



GAVANA BOT: MIVUTANO 
YA KISIASA MASHARIKI YA 
KATI INA ATHARI 
KIUCHUMI 
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Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. 
Emmanuel Tutuba, amesema mivutano ya kisiasa 
inayoendelea mashariki ya kati inaweza kuleta 
athari katika uchumi wa Tanzania na dunia kwa 
ujumla.

Gavana Tutuba aliyasema hayo Jumatatu Machi 30, 
2026 alipokutana na kufanya mazungumzo na 
Mkurugenzi wa Benki ya Dunia wa Kanda ya 
Mashariki na Kusini mwa Afrika anayeshughulikia 
masuala ya uchumi, sekta ya fedha na utawala bora, 
Bw. Hassan Zaman.

“Mivutano ya kisiasa inayoendelea Mashariki ya Kati 
inaweza kuleta athari kwa uchumi wa Tanzania na 
dunia kwa ujumla hasa katika bei ya mafuta na 
mnyororo wa ugavi.

“Hata hivyo, mfumuko wa bei nchini kwa robo ya 
kwanza ya mwaka ulikuwa asilimia 3.3, kiwango 
ambacho bado kipo ndani ya lengo la kati ya asilimia 
3 hadi 5,”aliongeza Gavana Tutuba.

Pia, Gavana Tutuba alisisitiza kuwa; “Benki Kuu 
itaendelea kushirikiana na Serikali katika kufanya 
tathmini na kuweka sera madhubuti zitakazosaidia 
uchumi wa nchi usiathirirwe kwa kiasi kikubwa na 
migogoro hiyo.

Kwa upande wake, Bw. Zaman aliipongeza BoT kwa 
juhudi zake za kuendelea kusimamia vizuri uchumi 
wa nchi, hasa katika kipindi hiki ambacho dunia 
inakabiliwa na changamoto mbalimbali za 
kiuchumi.

Ikumbukwe kuwa mvutano wa kisiasa katika 
ukanda wa Mashariki ya Kati umechukua sura mpya 
mwaka 2026 baada ya kuzuka kwa mapigano kati ya 
Marekani, Israel na Iran, hali iliyochochea kuhusika 
kwa mataifa mengine ya eneo hilo. 

Mgogoro huo, ulianza mwishoni mwa Februari 2026 
unatajwa kuwa na athari mbalimbali kiuchumi 
hususan kupanda kwa bei ya mafuta na 
ucheleweshaji wa mizigo na kuongezeka kwa 
gharama za usafirishaji. 

Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba, akizungumza katika kikao na Mkurugenzi wa 
Benki ya Dunia wa Kanda ya Mashariki na Kusini mwa Afrika, Bw. Hassan Zaman, 
kilichofanyika Machi 30, 2026 katika ofisi za BoT j�ini Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Benki ya Dunia wa Kanda ya Mashariki na Kusini mwa Afrika, Bw. Hassan 
Zaman, akizungumza katika kikao na Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba, 
kilichofanyika Machi 30, 2026 katika ofisi za BoT j�ini Dar es Salaam. 



GAVANA MSTAAFU PROF. 
LUOGA AIMWAGIA MAUA 
MAKUMBUSHO YA BOT
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Gavana Mstaafu wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
Prof. Florens Luoga, ameimwagia sifa 
Makumbusho ya Benki Kuu kwa kuwa na utajiri wa 
maudhui mbalimbali yanayoelezea historia ya 
fedha, historia ya Benki Kuu pamoja na mageuzi 
mbalimbali yaliyofanyika kwenye sekta ya fedha 
na uchumi wa nchi kwa ujumla.

Prof. Luoga alitoa sifa hizo alipotembelea 
Makumbusho ya Benki Kuu ambapo alipokelewa 
na Naibu Gavana wa BoT, Dkt. Yamungu 
Kayandabila, katika ofisi za Makao Makuu ndogo ya 
Benki Kuu j�ini Dar es Salaam Aprili 10 2026.

“Hongereni sana kwa kuanzisha makumbusho hii 
kwa kuwa ni kitu chenye upekee. Upekee wake ni 
kwamba Benki Kuu hapa nchini ipo moja tu,kwa 
hiyo maudhui yake lazima yawe na upekee na 
yenye maana kubwa kwenye historia ya nchi.

Alieleza kuwa makumbusho hayo yatanufaisha 
makundi mbalimbali katika jamii, ikiwemo watafiti, 
wanafunzi wa ngazi tofauti za elimu pamoja na 
wananchi kwa ujumla kwa kuwapatia fursa ya 
kujifunza historia ya fedha nchini na kuelewa 
mchango wa Benki Kuu katika kusimamia na 
kustawisha uchumi wa taifa katika vipindi 
mbalimbali vya mabadiliko ya kiuchumi tangu 
kuanzishwa kwake Juni 14 1966.

Gavana, Bw. Emmanuel Tutuba, akimkabidhi zawadi ya ramani ya Tanzania Gavana Mstaafu, Prof. Florens 
Luoga, mara baada ya mazungumzo yao yaliyofanyika tarehe 10 Aprili 2026 katika ofisi za BoT j�ini Dar es 
Salaam.

Pia, Gavana huyo mstaafu aliipongeza Benki Kuu kwa kutengeza makumbusho hayo 
kwa kutumia wataalamu wa ndani ya taasisi akikitaja kitendo hicho kuwa ni cha 
kizalendo na kitapunguza utegemezi wa watoa huduma wa kigeni.

Katika hatua nyingine, Prof. Luoga alikutana na kufanya Mazungumzo na Gavana wa 
BoT, Bw. Emmanuel Tutuba.

Makumbusho ya Benki Kuu yalizinduliwa rasmi tarehe 30 Julai 2025 na Makamu wa 
Rais Mstaafu, Dkt. Philip Mpango. Makumbusho haya hufunguliwa siku za Jumatatu, 
Jumatano na Ijumaa kuanzia 3:00 Asubuhi hadi saa 9:00 Alasiri.

Gavana Mstaafu, Prof. Luoga (kushoto) katika mazungumzo na Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba 
(katikati) na Dkt. Yamungu Kayandabila (kulia) Aprili 10 2026 katika ofisi za BoT j�ini Dar es Salaam.

Gavana Mstaafu, Prof Florens Luoga (kushoto), akielezea jambo 
alipotembelea Makumbusho ya Benki kuu Aprili 10 2026. Pamoja 
na yeye ni Naibu Gavana wa BoT, Dkt. Yamungu Kayandabila 
(katikati) na Afisa Uhusiano wa Umma , Bw. Daniel Mlimuka.

Afisa Uhusiano wa Umma wa BoT, Bw. Daniel Mlimuka, akitoa 
mukhtasari wa maudhui ya Makumbusho ya BoT kwa Gavana 
Mstaafu, Prof. Florens Luoga, aliyetembelea Makumbusho hiyo 
Aprili 10 2026.



SERIKALI: BOT ENDELEENI 
KULINDA WANANCHI DHIDI 
YA MIKOPO ‘UMIZA’
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Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imeagizwa kuongeza juhudi za udhibiti wa 
sekta ya fedha kwa lengo la kuwalinda wananchi dhidi ya athari za kukopa 
katika taasisi zisizo rasmi.

Rai hiyo imetolewa na Waziri wa Fedha, Mhe. Balozi Khamis Mussa Omar 
(MB), kupitia hotuba yake iliyosomwa kwa niaba yake na Naibu Waziri wa 
Fedha, Mhe. Laurent Deogratius Luswetula, wakati wa ufunguzi wa 
Maadhimisho ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa yaliyofanyika Januari 
21, 2026 katika Viwanja vya Usagara mkoani Tanga.

Waziri Omar alisema ukopaji katika taasisi zisizo rasmi husababisha 
wananchi wengi kupoteza mali na rasilimali zao za thamani kutokana na 
mikopo yenye masharti kandamizi.

Pia, amebainisha kuwa wananchi wengi wamekuwa wakipata athari 
mbalimbali kutokana na kukopa fedha katika taasisi zisizo rasmi, hivyo 
kusisitiza umuhimu wa wananchi kupata taarifa sahihi kuhusu uhalali wa 
taasisi za kifedha kabla ya kukopa.

“Kwa upande wa wananchi tunaomba msome na kujiridhisha mikataba ya 
mikopo mnayoingia ili kuepuka hasara zinazotokana na kusaini mikataba 
bila kuelewa masharti yake,”alisema Waziri Omar.

Kwa upande wake, Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba, kupitia hotuba 
iliyosomwa kwa niaba yake na Mkurugenzi wa Ustawi na Huduma 
Jumuishi za Fedha wa BoT, Bw. Kennedy Komba, alisema kuwa katika 
kutekeleza sera za ujumuishi wa kifedha na kuongeza uwazi, ulinzi na 
ufikikaji wa huduma kwa watumiaji wa huduma za fedha, hususan kwa 
wale wenye malalamiko dhidi ya watoa huduma au wanaokosa taarifa 
kamili kuhusu gharama, tozo na utaratibu wa ukokotoaji wa riba na 
mikopo, BoT imeanzisha na kuimarisha mifumo mbalimbali.

“Mifumo hiyo ni pamoja na mifumo ya uwasilishaji na usimamizi wa 
malalamiko (SEMA na BOT), kilinganishi cha bei, kikokotoo cha gharama 

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. Laurent Luswetula, akizungumza 
wakati wa ufunguzi wa Maadhimisho ya Wiki ya Huduma za Fedha 
Kitaifa yaliyofanyika tarehe 21 Januari 2026 katika Viwanja vya 
Usagara mkoani Tanga.

za mikopo, pamoja na utaratibu wa usimamizi shirikishi kwa 
watoa huduma ndogo za fedha wa kundi la pili, hatua 
ambazo zimeongeza uwazi, ufanisi na ubora wa huduma za 
fedha zinazotolewa kwa wananchi kwa kuzingatia matakwa 
ya sheria na kanuni zilizopo,”alisema Gavana Tutuba.

Maadhimisho ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa 
yalifanyika mkoani Tanga kuanzia Januari 19 hadi 26, 2026, 
yakiwa na lengo la kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu 
masuala ya fedha na matumizi ya huduma rasmi za fedha 
kwa maendeleo ya wananchi na Taifa kwa ujumla.

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. Laurent Luswetula, akipewa maelezo kuhusu sarafu za 
ya ukumbusho na Meneja Idara ya Mawasiliano, Bi. Victoria Msina, alipotembelea 
banda la BoT katika Maonesho ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa j�ini Tanga.

BOT YANYAKUA TUZO MBILI

Sambamba na maagizo hayo, pia wakati wa kufunga 
maonesho hayo BoT il�inyakulia tuzo mbili pamoja 
na cheti cha ushiriki. 

Katika maonesho hayo, BoT ilitoa elimu ya fedha 
kwa wananchi zaidi ya 3,000, hatua iliyoiwezesha 
kushinda Tuzo ya Uhamasishaji na Tuzo ya 
Udhamini, kama kutambua mchango wake mkubwa 
katika kuandaa na kufanikisha maonesho hayo.

Katika hotuba yake ya kufunga maonesho hayo, 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi Dkt. Batlida Buriani 
aliwahimiza wananchi, hususan wanawake, kukopa 
katika taasisi za fedha zenye leseni ya Benki Kuu ya 
Tanzania ili kuepuka mikopo kandamizi kutoka kwa 
wakopeshaji wasio rasmi.
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Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania 
anayesimamia Uthabiti na Usimamizi wa Sekta ya 
Fedha, Bi. Sauda Msemo, amesisitiza umuhimu wa 
kuongeza ushiriki wa wanawake katika ngazi za 
uongozi ili kufanikisha malengo ya ujumuishwaji wa 
kifedha nchini.

Bi. Msemo alisema hayo katika Mkutano Mkuu wa 
Mwaka wa Wanawake katika Sekta ya Fedha 
(TAWIFA), wenye kaulimbiu isemayo: “Uongozi wa 
Wanawake kama Kichocheo cha Mifumo Jumuishi na 
Endelevu ya Kifedha: Kuendeleza NFIF III na FSDMP 
2030” uliofanyika tarehe 23 Machi 2026 j�ini Arusha.

Alieleza kuwa kufikiwa kwa malengo ya Mkakati wa 
Kitaifa wa Huduma Jumuishi za Kifedha (NFIF III) na 
Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha 
(FSDMP) kunahitaji jitihada za makusudi za kuziba 
pengo la k�insia. Alisisitiza kuwa wanawake 
hawapaswi kuonekana tu kama wanufaika wa 
huduma za kifedha, bali washirikishwe kikamilifu 
kama wabunifu na wachangiaji wa mifumo bora ya 
kifedha.

Alibainisha kuwa wanawake wengi wanakabiliwa na changamoto ya ukosefu wa 
dhamana zinazokubalika na taasisi za fedha, kutokana na wengi wao kutomiliki 
mali zisizohamishika kama ardhi. Kutokana na hali hiyo, Benki Kuu kwa 
kushirikiana na Wizara ya Fedha inaandaa rasimu ya sheria itakayoruhusu 
matumizi ya mali zinazohamishika ikiwemo vifaa, mazao, hisa na mali nyingine 
kama dhamana ya mikopo.

Aidha, Naibu Gavana alibainisha vikwazo vya kimasoko, ikiwemo uwepo wa 
bidhaa za kifedha zisizoendana na mahitaji ya wanawake, gharama kubwa za 
miamala na upatikanaji mdogo wa huduma katika maeneo ya v��ini. Alitoa wito 
kwa taasisi za fedha na kampuni za teknolojia ya fedha (Fintech) kuendelea 
kubuni bidhaa jumuishi zinazolenga kuwafikia wanawake, hususan waliopo 
katika sekta isiyo rasmi.

Kwa upande wa vikwazo vya watumiaji wa huduma, alitaja changamoto za uelewa 
mdogo wa masuala ya kifedha, mila na desturi, pamoja na uaminifu mdogo kwa 
taasisi rasmi za kifedha. Alisisitiza umuhimu wa kuimarisha elimu ya fedha na 
programu za kujenga uwezo, pamoja na kutumia mifumo ya k�amii kama vikundi 
vya kuweka akiba ili kuongeza ushiriki wa wanawake.

Mgeni rasmi katika mkutano huo alikuwa Mhe. Khamis Mussa Omar (Mb), Waziri 
wa Fedha wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mkutano huo pia ulihudhuriwa 
na Saada Mkuya Salum, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Ikulu – SMZ na Mlezi wa 
TAWIFA; Mwenyekiti wa TAWIFA, Fikiri Ntomola; Kamishna wa Bima Tanzania, 
Baghayo Abdallah Saqware; pamoja na Naibu Kamishna wa Bima, Had�a Said. 
Aidha, mkutano huo uliwakutanisha watendaji wakuu wa taasisi mbalimbali, 
maafisa waandamizi wa serikali na sekta binafsi, pamoja na washirika wa 
maendeleo.

Naibu Gavana, Bi. Sauda Msemo, akizungumza katika 
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanawake katika Sekta ya 
Fedha (TAWIFA) uliofanyika j�ini Arusha tarehe 23 Machi 
2026.

WANAWAKE WATAJWA NGUZO YA MIFUMO 
JUMUISHI YA KIFEDHA
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Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imepata pigo kubwa 
kufuatia vifo vya magavana wawili wastaafu ndani ya 
kipindi cha miezi miwili, huku ikiahidi kuendelea kuenzi 
michango yao.

Mnamo Januari 19, 2026, Taifa lilimpoteza Gavana wa 
kwanza wa BoT, Hayati Edwin Isaac Mtei, aliyewahi 
kushika wadhifa huo kuanzia mwaka 1966 hadi 1974. 
Takribani miezi miwili baadaye, Machi 13, 2026, BoT 
ilimpoteza tena Gavana wa nne, Hayati Dkt. Idris M. 
Rashid, aliyewahi kuiongoza kuanzia mwaka 1993 hadi 
1998.

Mazishi ya viongozi hao yalihudhuriwa na viongozi wa juu 
wa Serikali pamoja na wananchi, yakidhihirisha heshima 
kubwa waliyopewa kwa mchango wao katika maendeleo 
ya Taifa.

BOT YAPATA PIGO VIFO VYA MAGAVANA 
WASTAAFU WAWILI 

Gavana Emmanuel Tutuba pamoja na baadhi ya waombolezaji wakibeba jeneza la hayati 
Dkt. Idris M. Rashid katika shughuli za mazishi zilizofanyika tarehe 14 Machi 2026 wilaya 
ya Mbulu mkoani Manyara.

Gavana Emmanuel Tutuba akiweka shada la maua katika kaburi la 
Hayati Edwin Isaac Mbiliewi Mtei, wakati wa shughuli za mazishi 
zilizofanyika j�ini Arusha tarehe 24 Januari 2026. Kushoto ni 
Meneja Idara ya Mawasiliano, Bi. Victoria Msina. 

Gavana Emmanuel Tutuba akizungumza na waombolezaji 
waliofika kwenye msiba wa hayati Dkt. Idris M. Rashid baada ya 
shughuli za mazishi zilizofanyika tarehe 14 Machi 2026 wilaya ya 
Mbulu mkoani Manyara.

Katika mazishi ya Hayati Edwin Mtei yaliyofanyika j�ini Arusha Januari 24, 
2026, Gavana wa sasa wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba, alieleza kuwa 
marehemu alikuwa nguzo muhimu katika kuanzishwa na kuimarishwa kwa 
Benki Kuu ya Tanzania. Alisisitiza kuwa njia bora ya kumuenzi ni kuendeleza 
misingi ya bidii, uwajibikaji na uadilifu aliyoiweka.

Aliongeza kuwa BoT itaendelea kusimamia uchumi wa taifa kwa kuweka 
sera thabiti na mifumo imara ya fedha ili kuhakikisha ukuaji endelevu wa 
uchumi.

Kwa upande wa Hayati Dkt. Idris M. Rashid, mazishi yake yalifanyika Machi 
14, 2026 katika wilaya ya Mbulu mkoani Manyara, ambapo Gavana Tutuba 
aliongoza mamia ya waombolezaji kutoa heshima za mwisho. Katika hotuba 
yake, alieleza kuwa Dkt. Rashid alitoa mchango mkubwa katika mageuzi ya 
kiuchumi nchini, hususan kupitia usimamizi wa mabadiliko ya Sheria ya 
Benki Kuu ya mwaka 1995.

Alisema mageuzi hayo yaliweka msingi imara wa ukuaji wa uchumi wa 
Tanzania, huku yakisaidia kuimarisha sekta ya fedha na kuongeza ufanisi 
katika usimamizi wa sera za uchumi.
“Tunapaswa kumuenzi kwa kuendeleza uzalendo, uadilifu na bidii katika kazi, 
kwani hayo ndiyo maadili aliyoyaishi wakati wa utumishi wake,” alisema 
Gavana Tutuba.

Aidha, alibainisha kuwa marehemu Dkt. Rashid alikuwa mtu mcha Mungu, 
mwenye upendo na moyo wa kusaidia wengine, akiwataka wananchi kuiga 
mienendo hiyo katika kujenga jamii yenye mshikamano na maelewano.

Mazishi hayo yalihudhuriwa pia na Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. Mshamu Ali 
Munde (Mb), pamoja na wafanyakazi wa BoT na wananchi mbalimbali 
walioungana na familia kutoa heshima za mwisho.

Kwa ujumla, vifo vya viongozi hao wawili vinaacha pengo kubwa katika 
historia ya sekta ya fedha nchini. Hata hivyo, mchango wao unaendelea 
kuishi kupitia misingi waliyojenga, kuanzia uanzishwaji wa Benki Kuu hadi 
mageuzi ya kisera yaliyoweka dira ya uchumi wa Tanzania.

BoT imeeleza kuwa itaendelea kuenzi urithi huo kwa kuhakikisha taasisi 
inaendelea kusimamia kwa ufanisi uchumi wa Taifa, ikiwa ni sehemu ya 
kuendeleza maono ya viongozi hao waliolitumikia taifa kwa uadilifu na 
weledi mkubwa.



BOT YAMWAGIWA 
SIFA USIMAMIZI 
THABITI SEKTA YA 
KIBENKI
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Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imepongezwa kwa 
usimamizi wake thabiti wa sekta ya kibenki, hali 
inayochangia kuongezeka kwa faida za mabenki nchini 
pamoja na kukuza ustawi wa sekta ya fedha kwa 
ujumla.

Pongezi hizo zilitolewa na Afisa Mtendaji Mkuu wa 
NCBA Group Kenya, Bw. John Gachora, alipotembelea 
Benki Kuu Machi 30, 2026 na kufanya mazungumzo na 
Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba. 

Mazungumzo hayo yalilenga kujadili dhamira ya 
Nedbank Group Limited kununua asilimia 66 ya hisa za 
NCBA Group PLC.

“Naipongeza BoT kwa usimamizi mzuri wa sekta ya 
kibenki. Ukiangalia takwimu, utagundua kuwa kuna 
ongezeko la faida kwa mabenki nchini kila mwaka. Hii 
inatokana na usimamizi madhubuti wa BoT pamoja na 
uwepo wa mazingira rafiki kwa mabenki kufanya 
shughuli zao,” alisema.

Kwa upande wake, Gavana Tutuba aliikaribisha 
Nedbank Group Limited na wadau wengine kuwekeza 
nchini, akibainisha kuwa Tanzania ni miongoni mwa 
nchi zinazofanya vizuri kiuchumi barani Afrika, hivyo 
kutoa fursa nyingi za uwekezaji.

“Kuwekeza Tanzania kunatoa fursa ya kufanya biashara 
katika soko pana, kutokana na uanachama wake katika 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), pamoja na 
makubaliano ya Eneo Huru la Biashara la Afrika,” 
alisema.

Aidha, alisisitiza kuwa Benki Kuu itaendelea kuweka 
mazingira wezeshi ili kuhakikisha mabenki 
yanaendelea kustawi. Pia alihimiza mabenki kutumia 
fursa ya upatikanaji wa umeme wa uhakika na 
kuimarika kwa teknolojia ya intaneti ili kubuni huduma 
za kid�itali zitakazoongeza ufanisi na kupanua 
upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wananchi.

Kikao hicho kilihudhuriwa pia na Naibu Gavana wa BoT, 
Bi. Sauda Msemo, Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya 
NCBA Tanzania, Dkt. Fauz Twaib pamoja na  Afisa 
Mtendaji Mkuu wa Nedbank Group Ltd. Afrika ya Kusini, 
Bw. Jason Quinn. 

Hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2025, Tanzania ilikuwa 
na jumla ya benki 42 zilizosajiliwa. Kati ya hizo, 35 ni 
benki za biashara, tatu ni benki za huduma ndogo za 
fedha, mbili ni benki za jamii, na mbili ni benki za 
maendeleo.

Gavana, Bw. Emmanuel Tutuba, akiagana na Afisa Mtendaji Mkuu wa NCBA Group Kenya, Bw. John 
Gachora, baada ya  kikao na viongozi wa NCBA Group Ltd. na Nedbank Group PLC. walipotembelea 
ofisi za BoT j�ini Dar es Salaam. Kutoka kushoto ni Afisa Mtendaji Mkuu wa Nedbank Group Ltd. 
Afrika ya Kusini, Bw. Jason Quinn, Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya NCBA Tanzania, Dkt. Fauz 
Twaib pamoja na Naibu Gavana wa BoT, Bi. Sauda Msemo.

Gavana, Bw. Emmanuel Tutuba, akizungumza katika kikao na viongozi wa NCBA Group na 
Nedbank Group, walipotembelea BoT j�ini Dar es Salaam kujadili kuhusu dhamira ya Nedbank 
Group Ltd.  kununua asilimia 66 ya hisa za NCBA Group PLC.

Afisa Mtendaji Mkuu wa NCBA Group Kenya, Bw. John 
Gachora, akizungumza katika kikao na Gavana, Bw. 
Emmanuel Tutuba, kilichofanyika tarehe 30 Machi 
2026 katika ofisi za BoT j�ini Dar es  Salaam.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Nedbank Group Ltd. Afrika ya 
Kusini, Bw. Jason Quinn, akizungumza katika kikao na 
Gavana, Bw. Emmanuel Tutuba, kilichofanyika tarehe 
30 Machi 2026 katika ofisi za BoT j�ini Dar es Salaam.
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Januari 29, 2026 Benki Kuu ya Tanzania (BoT) iliamka 
na furaha kwa uteuzi wa Naibu Gavana mpya 
anayeshughulikia Utawala na Udhibiti wa Ndani, Dkt. 
Rahma Mahfoudh.

Dkt. Rahma aliteuliwa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Saluhu 
Hassan kuchukua mikoba ya Bw. Julian Banzi 
Raphael aliyemaliza muda wake.

Akizungumza kwa mara ya kwanza na wafanyakazi 
wa BoT, katika hafla ya kumuaga Bw. Raphael 
iliyofanyika Februari 7, 2026 aliwasihi wafanyakazi 
kudumisha  ushirikiano na  mshikamano ili kuzidi 
kuimarisha utendaji wa shirika.

“Mimi ni mgeni katika familia hii ya Benki Kuu, lakini 
naamini uwepo wenu utawezesha kufanya kazi kwa 
ufanisi unaotakiwa. Naomba ushirikiano mliompatia 
Bw. Raphael mnipatie na mimi,” alisema Dkt. Rahma.

Awali kabla ya hafla hiyo, Dkt. Rahma aliwasili rasmi 
BoT Makao Makuu Ndogo Dar es Salaam Februari 3, 
2026 na kupokelewa na Gavana Bw. Emmanuel 
Tutuba, pamoja na viongozi waandamizi.

BOT YAPATA NAIBU 
GAVANA MPYA, 
MFAHAMU ZAIDI

NYADHIFA ALIZOWAHI
KUSHIKA KABLA

Kabla ya uteuzi huo, Dkt. Rahma alikuwa Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Fedha ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, nafasi aliyodumu 
nayo kwa takribani miezi miwili baada ya kuteuliwa na Rais wa 
Zanzibar, Mhe. Dkt. Hussein Mwinyi. 

Pia, aliwahi kuhudumu kama Katibu Mtendaji wa Tume ya 
Mipango ya Zanzibar wakati anahudumu nafasi hiyo pia, alikuwa 
Mwenyekiti wa Tume ya Ukaguzi ya Chuo Kikuu cha Zanzibar 
(SUZA).

Kwa uteuzi huu, Dkt. Rahma anakuwa mwanamke wa tatu katika 
historia ya BoT kushika nafasi ya Naibu Gavana. Uteuzi wake 
unafuatia ule wa Sauda Msemo ambaye aliteuliwa na Rais Samia 
tarehe Juni 1, 2022 kuwa Naibu Gavana anayesimamia Uthabiti 
na Usimamizi wa Sekta ya Fedha.

Mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo alikuwa Dkt. Natu 
El-Maamry Mwamba, ambaye kwa sasa ni Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Fedha, aliyeteuliwa mwaka 2011.

Gavana Emmanuel Tutuba akiwa na Naibu Gavana, Dkt. 
Rahma Salim Mahfoudh, baada ya kumpokea katika Ofisi 
Ndogo ya Makao Makuu ya BoT j�ini Dar es Salaam, tarehe 3 
Februari 2026.



NAIBU GAVANA 
RAPHAEL ASTAAFU,
BOT YAMUAGA
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Miaka 10 ya weledi na utumishi uliotukuka katika 
kuitumikia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) ilitimia 
Februari 2026 kwa aliyekuwa Naibu Gavana 
Utawala na Udhibiti wa Ndani, Bw. Julian Banzi 
Raphael.

Hiyo ikafanya tamati ya utumishi wake ndani ya 
BoT aliouanza mwaka 2016 kwa kufanyiwa hafla 
maalum ya kumuaga na kumtakia heri katika 
maisha yake nje ya Benki.

Hafla hiyo ilifanyika Februari 6, 2026 katika Ofisi 
Ndogo za Makao Makuu ya Benki Kuu j�ini Dar es 
Salaam, ikilenga kutambua na kuthamini 
mchango wake.

Akizungumza katika hafla hiyo, Gavana na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya BoT, 
Bw. Emmanuel Tutuba, alimpongeza Bw. Raphael kwa utumishi wake uliotukuka uliojaa 
uadilifu, kujituma na uzalendo.

“Natumia fursa hii kumpongeza Mzee Julian Raphael kwa kuitumikia Benki Kuu kwa 
miaka 10. Ni jambo kubwa sana, hususan unapomaliza salama. Kwa watumishi tuliopo 
tunasema Mzee Raphael hatukudai,” alisema Gavana Tutuba.

Aliongeza kuwa Bw. Raphael aliiongoza BoT kwa uadilifu, alitoa miongozo muhimu na 
al�ikita katika kuwalea na kuwajenga watumishi v�ana, huku akitambua umuhimu wa 
kusaidia watu katika utekelezaji wa majukumu yake.

Pia, katika hafla hiyo Gavana Tutuba alimkaribisha Naibu Gavana mpya wa BoT, Dkt. 
Rahma Mahfoudh, aliyeteuliwa na Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
tarehe 25 Januari 2026 na kuanza kazi rasmi Februari 3, 2026.

“Tunakukaribisha Dkt. Rahma Mahfoudh katika familia ya Benki Kuu ya Tanzania. 
Tunakuahidi ushirikiano kutoka kwa wafanyakazi wote, na hatuna shaka kuwa utaweza 
kuvivaa viatu vya mstaafu Bw. Raphael,” alisema Gavana Tutuba.

Kwa upande wake, Naibu Gavana mstaafu, Bw. Julian Raphael, aliwashukuru 
wafanyakazi wa Benki Kuu kwa ushirikiano mkubwa waliompatia katika kipindi chote 
cha utumishi wake, akieleza kufar�ika na upendo waliouonesha.

Kwa kweli 
mmenishangaza, 

sikutegemea upendo huu. 
Nawashukuru sana.
Kwa Naibu Gavana 

aliyepokea k�iti changu, 
namhakikishia asiwe na 

wasiwasi kwa kuwa Benki 
Kuu ina wataalamu wazuri 

watakaomshauri 
ipasavyo.

Bw. Julian Raphael

Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba, akimkabidhi Zawadi ya ukumbusho Naibu Gavana, Bw. Julian 
Raphael, katika hafla maalumu ya kumuaga mstaafu huyo iliyofanyika tarehe 06 Machi, 2026.

Gavana wa BoT, Bw. Emmanuel Tutuba, katika picha ya pamoja na Naubu Gavana Mstaafu, Bw. Julian 
Raphael pamoja na baadhi ya wafanyakazi wa Benki Kuu baada ya kutamatika kwa hafla ya kumuaga 
Naibu Gavana huyo.



BOT YASHIRIKISHA WADAU 
MPANGO WA KUANZISHA KAMPUNI 
YA UDHAMINI WA MIKOPO
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Benki Kuu ya Tanzania (BoT), ikiongozwa na Naibu Gavana wa Sera za Uchumi 
na Fedha, Dkt. Yamungu Kayandabila, ilifanya kikao na wadau mbalimbali 
kujadiliana kuhusu mpango wa kuanzishwa kwa kampuni ya utoaji na 
usimamizi wa dhamana za mikopo itakayojulikana kama Tanzania Credit 
Guarantee PLC.

Kikao hicho kilichofanyika, tarehe 12 Machi 2026, katika ofisi za Benki Kuu j�ini 
Dar es Salaam, kimewakutanisha wadau kutoka taasisi mbalimbali ikiwemo 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania (TIRA), Kampuni za Bima, Mifuko ya Pamoja ya Uwekezaji wa 
Mitaji, Mifuko ya Pensheni pamoja na Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF).

Mpango wa kuanzishwa kwa kampuni hiyo unalenga kuendana na ukubwa na 
kasi ya utekelezaji unaohitajika kufanikisha Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, 
ambayo inalenga kuimarisha uchumi wa Tanzania na kuongeza mchango wa 
sekta binafsi katika maendeleo ya taifa.

Vilevile, kampuni hiyo itasaidia kutenganisha majukumu ya Benki Kuu ya 
udhibiti na utoaji wa dhamana za mikopo, hivyo kuondoa mgongano wa 
maslahi na kuboresha ufanisi wa kiutendaji. Pia itahamasisha ubunifu pamoja 
na kuongeza uwezo wa taasisi husika kujibu kwa haraka mahitaji ya soko.

Kwa sasa, Benki Kuu ya Tanzania inasimamia mifuko miwili ya udhamini wa 
mikopo ambayo ni Mfuko wa Udhamini wa Mikopo kwa Mauzo ya Nje (Export 
Credit Guarantee Scheme – ECGS) na Mfuko wa Udhamini wa Mikopo kwa 
Wajasiriamali Wadogo na wa Kati (SME Credit Guarantee Scheme – SME-CGS).

Serikali ilianzisha mifuko hiyo kwa lengo la kudhamini benki na taasisi za fedha 
ili kuimarisha utoaji wa mikopo kwa wakopaji wenye miradi yenye t�a lakini 
wanaokabiliwa na upungufu wa dhamana. Lengo kuu ni kuwezesha mazingira 
rafiki ya kukuza na kuendeleza miradi ya maendeleo, kuongeza ajira, 
kuimarisha upatikanaji wa fedha za kigeni kupitia mauzo ya nje na kuchangia 
ukuaji wa pato la Taifa.

Naibu Gavana, Dkt. Yamungu Kayandabila pamoja na wadau baada ya kikao kilichofanyika Benki 
Kuu j�ini Dar es Salaam tarehe 12 Machi 2026.

Naibu Gavana, Dkt. Yamungu Kayandabila, akielezea jambo katika kikao 
na wadau kilichofanyika Benki Kuu j�ini Dar es Salaam tarehe 12 Machi 
2026.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
(CMSA), CPA Nicodemus Mkama, akichangia mada katika kikao na 
wadau kilichofanyika Benki Kuu j�ini Dar es Salaam tarehe 12 Machi 
2026.

Kamishna wa Bima Tanzania, Dr. Baghayo Abdallah Saqware, 
akichangia mada katika kikao na wadau kilichofanyika Benki Kuu j�ini 
Dar es Salaam tarehe 12 Machi 2026.
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KAMATI YA BAJETI YAIPONGEZA BOT 
KUSIMAMIA UCHUMI, YATOA MAELEKEZO
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti imeipongeza Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) kwa kutekeleza majukumu yake huku ikiipa 
maelekezo ya maeneo ya kutilia mkazo zaidi ili kusimamia 
vyema uthabiti wa sekta ya fedha.

Pongezi hizo zilitolewa na Mwenyekiti wa kamati hiyo ambaye 
pia ni Mbunge wa Maswa Magharibi, Mhe. Mashimba Ndaki, 
Februari 10, 2026 ambaye alisema;

“Niwapongeze Benki Kuu kwa kusimamia vyema majukumu 
yenu, hili linaonekana waziwazi kwa namna Gavana Tutuba 
alivyokuwa anajibu maswali ya wajumbe wa kamati. Unaona 
kabisa kuwa huyu mtu anaifahamu vizuri taasisi yake.

“Jambo la muhimu, pale waheshimiwa wabunge 
walipowashauri mpawekee mkazo ili mfanye vizuri zaidi 
hususani katika riba za mikopo ya benki za biashara na 
kusimamia vyema udhamini wa mikopo wa 
wajasiriamali,”alisema na kuongeza Mhe. Ndaki.

Mhe. Ndaki aliongeza kuwa wanaipongeza BoT kwa hatua 
ilizochukua kukabiliana na changamoto ya uhaba wa dola za 
Marekani iliyokuwepo awali, hali iliyosaidia kurejesha utulivu 
katika soko la fedha za kigeni.

Kwa upande wa ujumbe wa BoT Gavana Bw. Emmanuel 
Tutuba, ambaye alitoa wasilisho kuhusu muundo, majukumu 
na utekelezaji wa kazi za Benki Kuu kwa wajumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti.

Wasilisho hilo pia lilihusisha majibu ya hoja na maswali 
mbalimbali yaliyoulizwa na wajumbe wa kamati hiyo.

Lengo la wasilisho hilo lilikuwa ni kuwajengea uelewa wajumbe 
wa Kamati ya Bajeti kuhusu namna Benki Kuu inavyotekeleza 
majukumu yake ya msingi, ikiwemo usimamizi wa sera ya fedha, 
akiba ya taifa pamoja na udhibiti wa watoa huduma katika sekta 
ya fedha.

Akitoa wasilisho hilo, Gavana Tutuba alisema BoT imelenga 
kuboresha jukumu lake la udhamini wa mikopo kwa 
wajasiriamali wadogo na wa kati kwa kufungua kampuni 
itakayosimamia suala hilo.

“Kwa kutambua kuwa jukumu hili ni nyeti katika uchechemuzi 
wa uchumi, tupo mbioni kufungua kampuni ya udhamini wa 
mikopo ili kuwafikia watu wengi zaidi na huko mbeleni tuna 
mkakati kila benki ya biashara iwe na dirisha ambalo hata 
mhitimu aliyemaliza kada ya kilimo apelike cheti chake na 
akubaliwe kupewa mkopo wa mradi aliouandaa,” alisema 
Gavana Tutuba.

Kikao hicho kimefanyika ikiwa ni siku 28 tangu kamati za 
kudumu za Bunge ziundwe na kuchagua viongozi wake.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel Tutuba akitoa 
wasilisho kwa wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti.

Baadhi ya wakurugenzi na mameneja wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
wakifuatilia wasilisho la Gavana Tutuba kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Bajeti.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti, Mhe. Ally Hassan 
Omar King akitoa hoja baada ya wasilisho lililotolewa na Gavana wa Benki Kuu ya 
Tanzania.
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Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Emmanuel Tutuba, 
amesema kuwa teknolojia ya fedha inamchango mkubwa 
katika ukuaji wa uchumi, akieleza kuwa inaongeza kasi ya 
miamala, inapunguza gharama za huduma na kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za kifedha kwa watu wengi zaidi, 
wakiwemo walioko maeneo ya mbali.

Gavana Tutuba aliyasema hayo alipokuwa akichangia katika 
mjadala wa mawaziri wakati wa Kikao cha 58 cha Tume ya 
Uchumi ya Afrika (ECA), kilichofanyika j�ini Tangier, 
Morocco, kuanzia tarehe 28 Machi hadi 3 Aprili 2026. Kikao 
hicho kiliwakutanisha Mawaziri wa Fedha, Mipango na 
Maendeleo ya Uchumi pamoja na Magavana wa Benki Kuu 
kutoka nchi mbalimbali za Afrika, kujadili mwelekeo wa 
uchumi wa bara hilo.

Katika mchango wake, Gavana Tutuba alibainisha kuwa 
Tanzania imepiga hatua kubwa katika ujumuishaji wa 
kifedha kupitia huduma za fedha kwa njia ya simu na 
mifumo ya malipo yakidigitali yenye ufanisi. Amesema 
mafanikio hayo yamechangia kupunguza gharama za 
miamala, kurahisisha ukusanyaji wa mapato ya serikali na 
kuongeza uwazi katika matumizi ya fedha.

Aidha, alieleza kuwa Tanzania ni sehemu ya mifumo ya 
malipo ya kikanda ikiwemo Mfumo wa Malipo wa Afrika 
Mashariki (EAPS) na Mfumo wa Malipo wa Ukanda wa Kusini 
mwa Afrika (SADC RTGS). Vilevile, alibainisha kuwa benki za 
biashara nchini zinaendelea kujiunga na Mfumo wa Malipo 
wa Afrika (PAPSS), unaowezesha miamala ya kifedha kati ya 
nchi za Afrika kwa haraka na ufanisi, hatua itakayochochea 
biashara na kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi barani 
Afrika.

Akizungumzia Dira ya Taifa ya Maendeleo kuelekea mwaka 
2050, Gavana Tutuba amesisitiza kuwa teknolojia ya fedha 
pamoja na teknolojia nyingine za kid�itali zitaendelea kuwa 
nguzo muhimu katika kujenga uchumi imara, jumuishi na 
shindani.

Katika kukuza ubunifu, Gavana alieleza kuwa Benki Kuu ya 
Tanzania inaendelea kuweka mazingira wezeshi kwa v�ana 
wabunifu kupitia majukwaa mbalimbali ya ubunifu ili 
kuibua suluhisho za kid�itali zitakazoboresha huduma za 
kifedha.

Vilevile, amesema Benki Kuu inaendelea kutumia akili unde 
(AI) na imesaini makubaliano na vyuo vikuu mbalimbali 
nchini kwa lengo la kuendeleza tafiti zitakazosaidia 
matumizi mapana ya teknolojia hiyo katika sekta ya fedha.

GAVANA TUTUBA 
AANGAZIA NGUVU 
YA TEKNOLOJIA 
YA FEDHA 

Gavana Emmanuel Tutuba, akifafanua jambo katika moja ya m�adala ya Kikao cha 58 
cha Tume ya Uchumi ya Afrika (ECA), kilichofanyika j�ini Tangier, Morocco, kuanzia 
tarehe 2 Aprili 2026.

Gavana Emmanuel Tutuba ak�adiliana jambo na Waziri wa Fedha, Mhe. Balozi Khamis 
Mussa Omar (Mb), wakati wa Kikao cha 58 cha Tume ya Uchumi ya Afrika (ECA), 
kilichofanyika j�ini Tangier, Morocco, kuanzia tarehe 28 Machi hadi 3 Aprili 2026.

Gavana Emmanuel Tutuba katika moja ya m�adala ya Kikao cha 58 cha Tume ya 
Uchumi ya Afrika (ECA), kilichofanyika j�ini Tangier, Morocco, kuanzia tarehe 2 Aprili 
2026.
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Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bi. 
Sauda Kassim Msemo, amesisitiza umuhimu wa 
ushirikiano wa kikanda katika kuimarisha 
usimamizi wa mifumo ya malipo na ulipaji, 
akieleza kuwa katika mazingira ya sasa ya 
kid�itali, hakuna benki kuu inayoweza kufanya 
kazi kwa ufanisi ikiwa peke yake.

Bi. Msemo alitoa kauli hiyo wakati wa kufunga 
kikao cha pamoja cha usimamizi wa mifumo ya 
malipo na ulipaji kwa nchi za Afrika Mashariki 
kilichofanyika katika ukumbi wa Benki Kuu j�ini 
Dar es Salaam kuanzia tarehe 30 Machi hadi 2 
Aprili 2026.

Alieleza kuwa kwa muda wa siku nne, kikao hicho 
kimewakutanisha wataalamu mbalimbali 
waliokuwa na lengo la pamoja la kuimarisha uwazi, 
uthabiti na ufanisi wa mifumo ya malipo na ulipaji.

Alipongeza kiwango cha ushiriki, uwazi wa 
m�adala pamoja na kubadilishana uzoefu wa 
vitendo miongoni mwa washiriki, akibainisha 
kuwa yote hayo yamewajengea uwezo zaidi katika 
kutekeleza majukumu yao.

“Ujumbe mmoja muhimu umejitokeza katika 
majadiliano yetu—katika dunia ya sasa ya mifumo 
ya fedha ya kid�itali inayokua kwa kasi, ushirikiano 
wa kikanda si hiari, bali ni lazima,” alisema.

Naibu Gavana, Bi. Sauda Kassim Msemo, akizungumza jambo wakati wa kufunga kikao cha pamoja cha 
usimamizi wa mifumo ya malipo na ulipaji kwa nchi za Afrika Mashariki kilichofanyika katika ukumbi wa 
Benki Kuu j�ini Dar es Salaam kuanzia tarehe 30 Machi hadi 2 Aprili 2026.

Aidha, alisisitiza kuwa kuongezeka kwa muingiliano wa mifumo ya malipo 
kunahitaji mbinu za pamoja, thabiti na za mbele katika usimamizi, hasa katika 
maeneo ya usimamizi unaozingatia vihatarishi, uzingatiaji wa kanuni za 
kupambana na utakatishaji fedha haramu na ufadhili wa ugaidi (AML/CFT/CPF), 
ufuatiliaji wa miamala na utawala bora.

Akizungumzia ziara ya washiriki katika huduma ya kifedha ya kid�itali ya Mixx by 
Yas, Bi. Msemo alisema imewapatia washiriki uelewa wa vitendo kuhusu fursa na 
changamoto za ubunifu wa teknolojia ya kifedha (fintech), na kusisitiza kuwa 
usimamizi madhubuti unapaswa kuzingatia si tu sera bali pia uhalisia wa kiutendaji 
wa taasisi zinazosimamiwa.

Bi. Msemo alihitimisha kwa kueleza kuwa Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kujenga 
na kuimarisha miundombinu ya masoko ya fedha, kuboresha mifumo ya udhibiti na 
usimamizi, pamoja na kushirikiana kwa karibu na nchi wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki na Sekretarieti ya EAC katika kufanikisha malengo ya pamoja.

Naibu Gavana, Bi. Sauda Kassim Msemo, akifunga kikao cha 
pamoja cha usimamizi wa mifumo ya malipo na ulipaji kwa nchi 
za Afrika Mashariki kilichofanyika katika ukumbi wa Benki Kuu 
j�ini Dar es Salaam kuanzia tarehe 30 Machi hadi 2 Aprili 2026.

Mkurugenzi wa Mifumo ya Malipo ya Taifa, Bi. Lucy Shaidi, akizungumza jambo wakati wa 
kufunga kikao cha pamoja cha usimamizi wa mifumo ya malipo na ulipaji kwa nchi za Afrika 
Mashariki kilichofanyika katika ukumbi wa Benki Kuu j�ini Dar es Salaam kuanzia tarehe 30 
Machi hadi 2 Aprili 2026.
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Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT) anayeshughulikia Sera za Uchumi 
na Fedha, Dkt. Yamungu Kayandabila, amesema kuwa mifumo ya malipo ya Taifa 
ina mchango mkubwa katika kukuza uchumi jumuishi na kuimarisha 
ujumuishwaji wa kifedha nchini.

Akitoa hotuba ya ukaribisho kwa wanafunzi wa Shahada ya Uzamili ya Biashara 
(MBA) kutoka Chuo Kikuu cha Stanford, Marekani, waliotembelea BoT j�ini Dar es 
Salaam Machi 28 2026, Dkt. Kayandabila alieleza kuwa mifumo ya malipo 
inachangia ukuaji wa uchumi shirikishi kwa kuwezesha malipo ambayo 
yanachochea ugavi katika uchumi na kuwa uti wa mgongo wa Uthabiti wa Sekta 
ya Fedha.

Alibainisha kuwa mifumo ya malipo yenye ufanisi, iliyo salama na shirikishi 
huchochea ufanisi wa sera ya fedha kwa kuwezesha uenezaji mzuri wa 
mabadiliko ya viwango vya riba vya Benki Kuu na kuimarisha udhibiti wa ukwasi 
ndani ya uchumi.

Dkt. Kayandabila alisema Benki Kuu imeendelea kuchukua hatua mbalimbali za 
kisera na kuwekeza katika miundombinu ili kuimarisha na kuboresha mifumo ya 
malipo, sambamba na kuchochea ubunifu hususan katika huduma za kifedha za 
kid�itali na ujumuishwaji wa kifedha.

Akifafanua kuhusu historia ya maboresho hayo, alisema kuwa mchakato wa 
kisasa wa mifumo ya malipo ulianza katikati ya miaka ya 1990 kama sehemu ya 
mageuzi mapana ya sekta ya fedha yaliyolenga kuongeza ufanisi, usalama na 
uthabiti wa mfumo wa fedha.

Aliongeza kuwa mageuzi hayo yaliwezesha kuingia kwa benki binafsi za ndani na 
za kimataifa, ubinafsishaji wa baadhi ya benki za serikali pamoja na kuondolewa 
kwa baadhi ya vikwazo katika huduma na bidhaa za kifedha.

Kwa mujibu wa Dkt. Kayandabila, mwaka 1996 BoT ilianzisha Mradi wa Maboresho 
ya Mifumo ya Malipo ya Taifa uliolenga kubadilisha mfumo wa zamani 
uliotegemea zaidi fedha taslimu na karatasi kuwa mfumo wa kielektroniki 
unaoendana na viwango vya kimataifa.

Alikumbusha kuwa kabla ya maboresho hayo, matumizi ya fedha taslimu 
yalitawala, huku hundi zikichukua hadi siku 14 kukamilisha miamala mikoani na 
siku 7 j�ini Dar es Salaam, hali iliyokuwa ikichelewesha shughuli za kiuchumi.

Aidha, alisisitiza kuwa BoT inaendelea kufuatilia maendeleo ya teknolojia za 
mifumo ya malipo duniani na kushirikiana na wadau wa kikanda na kimataifa ili 
kunufaika na ubunifu huo, huku ikiendelea kulinda uthabiti wa sekta ya fedha, 

BOT: MIFUMO YA MALIPO 
NI MSINGI WA UKUAJI WA 
UCHUMI JUMUISHI

uadilifu wa mifumo na maslahi ya watumiaji.
Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Mifumo ya Malipo 
ya Taifa, Bi. Lucy Shaidi, akielezea hatua muhimu 
zilizofikiwa katika safari ya kuendeleza mifumo ya 
malipo hadi kufikia mwaka 2025, alisema kuwa 
kumekuwapo na ukuaji wa kasi wa malipo ya papo 
kwa papo, huduma za fedha kupitia simu za mkononi, 
pamoja na mifumo ya malipo inayoweza 
kuunganishwa. Alibainisha kuwa maendeleo hayo 
yanaendelea kuichochea Tanzania kuelekea katika 
mfumo wa fedha uliojumuishi zaidi, wenye ufanisi, na 
unaotegemea kwa kiasi kikubwa teknolojia za 
kid�itali.

Miongoni na mafanikio makubwa ya Benki Kuu katika 
mifumo ya malipo ni kuanzishwa kwa Mfumo wa 
Malipo ya Papo kwa Hapo (Tanzania Instant Payment 
System – TIPS) unaoruhusu watumiaji wa huduma za 
fedha kutuma na kupokea fedha papo hapo , bila 
kujali taasisi ya kifedha wanayotumia. TIPS 
umeongeza ufanisi, umepunguza gharama za 
miamala, na kuimarisha ujumuishwaji wa kifedha 
kwa kurahisisha miamala ya kifedha kwa watu 
binafsi na biashara nchini Tanzania.

Naibu Gavana, Dkt. Yamungu Kayandabila pamoja na wanafunzi wa Shahada ya Uzamili ya 
Biashara (MBA) kutoka Chuo Kikuu cha Stanford, Marekani, walipotembelea Benki Kuu ya 
Tanzania j�ini Dar es Salaam kujifunza kuhusu Mifumo ya Malipo ya Taifa inayosimamiwa na BoT.

Mkurugenzi wa Mifumo ya Malipo ya Taifa, Bi. Lucy Shaidi, 
akimkabidhi zawadi ya ramani ya Tanzania Profesa Zhiguo He 
kutoka Chuo Kikuu cha Stanford Marekani.

Naibu Gavana, Dkt. Yamungu Kayandabila, akifafanua jambo 
kwa wanafunzi wa Shahada ya Uzamili ya Biashara (MBA) 
kutoka Chuo Kikuu cha Stanford, Marekani, walipotembelea 
Benki Kuu ya Tanzania j�ini Dar es Salaam kujifunza kuhusu 
Mifumo ya Malipo ya Taifa inayosimamiwa na BoT.
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Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bi. Sauda Msemo, 
amesema kuwa ujumuishaji wa huduma za fedha na kuwalinda 
watumiaji wake ni nguzo muhimu katika kuimarisha sekta za 
fedha na kufikia maendeleo jumuishi na endelevu kwa wananchi 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Bi. Msemo ameyasema hayo wakati wa ufunguzi wa warsha 
iliyofanyika Januari 28 -30, 2026 katika Tawi la Benki Kuu ya 
Tanzania, Arusha, ukiwakutanisha wajumbe kutoka Benki Kuu za 
nchi za Afrika Mashariki.

Alisisitiza kuwa mkutano huo ni jukwaa muhimu la kujadili na 
kuratibu mikakati ya pamoja ya kuongeza upatikanaji na matumizi 
ya huduma jumuishi za fedha pamoja na kuwalinda watumiaji wa 
huduma hizo, hatua itakayosaidia kupunguza umaskini na 
kuongeza ustawi wa wananchi wa ukanda huo.

“Washiriki wa mkutano huu mnapaswa kujikita katika kutatua 
changamoto zinazokwamisha matumizi ya huduma rasmi za 
fedha, hususan kwa makundi ya wanawake, v�ana, watu wenye 
ulemavu na wafanyabiashara wadogo. Makundi haya ni muhimu 
katika kufikia maendeleo jumuishi na endelevu,”alisema Naibu 
Gavana Sauda.

Akizungumza awali, Mkurugenzi wa Ustawi na Huduma Jumuishi 
za Fedha wa BoT, Bw. Kennedy Komba, alisema kuwa kupitia 
kamati hiyo, nchi wanachama zitaweza kuunda sera bora kwa 
kutumia taarifa zilizoratibiwa, mifumo ya vipimo na kazi ya 
uchambuzi wa pamoja.

huku wakihakikisha kuwa ustawi wa watumiaji, ustahimilivu wa 
kifedha na ukuaji jumuishi vinaendelea kuwa nguzo kuu za ajenda 
ya ujumuishaji wa sekta ya fedha katika Afrika Mashariki.

Aidha, alisema kuwa majadiliano ya kitaalamu katika mkutano 
huo yanajikita katika maeneo muhimu yakiwemo huduma 
jumuishi za fedha, viwango vya taarifa, mfumo wa vipimo vya 
afya ya kifedha (financial health) na ulinzi wa watumiaji wa 
huduma za fedha.

Majadiliano hayo yalilenga kuonesha umuhimu wa kuanzishwa 
kwa Kamati ya Wataalamu wa Huduma Jumuishi za Fedha na 
Ulinzi wa Watumiaji wa Huduma za Fedha, itakayosaidia 
kushughulikia masuala ya mshikamano wa kiuchumi wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki katika eneo la ujumuishaji wa 

Naibu Gavana, Bi. Sauda Kassim Msemo, akizungumza wakati wa ufunguzi 
wa warsha iliyofanyika tarehe 28 hadi 30 Januari 2026 katika Tawi la Benki 
Kuu ya Tanzania, Arusha.

Naibu Gavana, Bi. Sauda Kassim Msemo (katikati) pamoja na washiriki wa 
warsha iliyofanyika tarehe 28 hadi 30 Januari 2026 katika Tawi la Benki 
Kuu ya Tanzania, Arusha.
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Wakati uchumi wa Zanzibar ukiendelea kukua kwa kasi,  Waziri wa Fedha 
na Mipango wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mhe. Dkt. Juma Akili 
amesema matumizi ya mifumo ya kid�iti katika sekta ya fedha ni jambo 
muhimu na la kuzingatiwa.

Dkt. Akili ameyasema hayo Januari 14, 2026 alipotembelea Makao Makuu 
Ndogo ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) Zanzibar.

Mbali na masuala ya mifumo ya kid�iti, pia alitembea ofisi hizo kwa ajili ya 
kujadiliana masuala kimkakati yanayohusu usimamizi wa fedha na 
maendeleo ya uchumi wa Zanzibar.

“Bado naendelea kusisitiza tuimarishe zaidi matumizi ya mifumo ya ya 
kid�iti katika malipo ili kusimamia na ukusanyaji wa mapato ili 
kuhakikisha mapato hayo yanakusanywa kwa ufanisi na kwa usahihi,”

Aliongeza kuwa matumizi ya teknolojia ya kid�iti yana mchango mkubwa 
katika kuimarisha uwazi, uwajibikaji na usimamizi bora wa fedha za 
umma.

Pia, Dkt. Akili alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itaendelea 
kushirikiana kwa karibu na Benki Kuu ya Tanzania katika kuhakikisha 
uthabiti wa sekta ya fedha na kukuza uchumi jumuishi unaowanufaisha 
wananchi.

Aidha, Dkt. Akili alielekeza kuendelezwa kwa miradi ya maendeleo ya 
kimkakati kwa kuzingatia matumizi bora ya mapato ya ndani, akisisitiza 
kuwa mifumo ya kid�iti husaidia kupunguza utegemezi wa mikopo na 
kuimarisha maendeleo endelevu ya uchumi wa Zanzibar.

Ziara hiyo ni ya kwanza kwa waziri huyo tangu kuteuliwa kwake kushika 
wadhifa huo mwaka 2025 visiwani Zanzibar.

HALI YA UKUAJI 
WA UCHUMI 
ZANZIBAR

Wakati Dkt. Akili akitoa maelekezo 
hayo, ukuaji wa Uchumi wa Zanzibar 
kwa mwaka 2026 unatarajiwa kuwa 
asilimia 6.8, huku katika robo ya 
kwanza ya mwaka 2026 unatarajiwa 
kukua kwa asilimia 7.2.

Waziri wa Fedha na Mipango wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Dkt. 
Juma Akil (kushoto), akizungumza na Mkurugenzi wa Tawi la BoT Zanzibar, 
Bw. Ibrahim Malogoi, alipotembelea ofisi hizo Januari 14, 2026.
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Benki Kuu ya Tanzania iliandaa mkutano wa Bodi ya 
Uthabiti wa Sekta ya Fedha (Financial Stability 
Board-FSB) uliofanyika katika Hoteli ya the Mora, 
Zanzibar tarehe 20 Februari 2026 ukiwahusisha 
Magavana, Manaibu Gavana na maofisa waandaamizi 
kutoka Benki Kuu za kusini mwa Jangwa la Sahara.

FSB ni chombo cha kimataifa ambacho hufuatilia na 
kutoa mapendekezo kuhusu mfumo wa fedha duniani 
kwa lengo la kuimarisha uthabiti wa sekta ya fedha kwa 
kuandaa miongozo ya kuzisaidia nchi wanachama 
kuboresha sekta hiyo.

Akizungumza wakati anafungua mkutano huo, Gavana 
wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, 
alisema mkutano wa FSB unatoa fursa kwa benki kuu 
wanachama kujadili namna ya kudhibiti athari 
mbalimbali  zinazoweza kusababisha sekta ya fedha 
ikafanya vibaya.

“Miongoni mwa masuala yatakayojadiliwa katika 
mkutano huu ni pamoja na: Tathmini ya mwenendo wa 
viashiria vya uthabiti wa sekta  kidunia na kikanda, 
athari za uthabiti wa sekta ya fedha unaotokana na  na 
uhimilivu wa madeni, masuala ya Kifedha yasiyo ya 
Kibenki (NBFI) na Matumizi ya Teknolojia ya Akili Unde 
katika kuboresha utendaji wa sekta ya fedha pamoja na 
athari zake”. Alisema Gavana Tutuba.

Aidha, alisisitiza kuwa ushiriki wa BoT katika mkutano 
huu unadhihirisha kuwa Benki Kuu inasimamia sekta ya 
fedha kwa mifumo inayokubalika kimataifa.  

“Kupitia mkutano huu wananchi wanatakiwa kufahamu 
kuwa sisi BoT tunaendelea kusimamia sekta ya fedha 
kwa misingi na mifumo inayokubalika kimataifa na 
kwamba popote wanapohifadhi fedha zao watambue  
zipo salama na zinaendelea kutunzwa katika mifumo 
inayoendana na sheria na taratibu za kimataifa”. Alieleza

Miongoni mwa mafanikio ambayo BoT imeyapata kwa 
kuwa mwananchama wa FSB ni pamoja na kuanzishwa 
kwa muundo wa kutambua idadi ya benki muhimu,njia 
za kutathmini mwingiliano wa mifumo ya kifedha, 
tathmini ya majanga yatokanayo na mabadiliko ya tabia 
nchi, muundo wa unyumbulifu wa kukabiliana na 
dharura, miongozo ya kujiandaa na majanga ya kifedha 
na miundo mingine ya kusimamia sarafu mtandao na 
vihatarishi vya taasisi za kifedha zisizokuwa za kibenki. 

Gavana Emmanuel Tutuba, akizungumza katika mkutano wa Bodi ya Uthabiti wa Sekta ya Fedha 
uliofanyika tarehe 20 Februari 2026, Zanzibar. 

Naibu Gavana wa BoT (uthabiti na usimamizi wa sekta ya fedha), Bi. Sauda Msemo, akizungumza 
katika mkutano wa Bodi ya Uthabiti wa Sekta ya Fedha uliofanyika tarehe 20 Februari 2026, 
Zanzibar. 

Manaibu Gavana wa BoT, Bi. Sauda Msemo (kushoto) na Dkt. Rahma Mahfoudh (kulia) pamoja na 
Naibu Kamishna wa Bima, Bi. Khad�a Said (katikati), katika Mkutano wa FSB tarehe 20 Februari 
2026 Zanzibar.
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Ujumbe wa CIC ulioongozwa na Afisa Mkuu wa Usimamizi wa Vihatarishi na 
Makamu wa Rais Mtendaji, Bw. Guo Xian�un, katika kikao na Gavana 
Emmanuel Tutuba, kilichofanyika kwa njia ya mtandao tarehe 24 Machi 2026.

Gavana Emmanuel Tutuba akiongoza kikao na ujumbe wa CIC kilichofanyika kwa njia 
ya mtandao tarehe 24 Machi 2026.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, 
alifanya kikao na ujumbe kutoka Shirika la Uwekezaji la China 
(China Investment Corporation – CIC) ulioongozwa na Afisa 
Mkuu wa Usimamizi wa Vihatarishi na Makamu wa Rais 
Mtendaji, Bw. Guo Xian�un. Kikao hicho kimefanyika kwa njia 
ya mtandao tarehe 24 Machi 2026.

Katika kikao hicho, Gavana Tutuba alieleza kuwa Serikali ya 
Tanzania imeendelea kuboresha mazingira ya uwekezaji kwa 
kuweka sera na mifumo rafiki pamoja na kupunguza urasimu, 
hatua inayolenga kuvutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

Aidha, alibainisha kuwa kwa sasa Serikali inatekeleza Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2050 inayolenga kuifikisha Tanzania 
katika hadhi ya nchi yenye uchumi wa kipato cha kati ngazi ya 
juu. Katika utekelezaji wa dira hiyo, matarajio ni kwamba 
ifikapo mwaka 2050, pato la taifa litafikia thamani ya dola za 
Marekani trilioni moja, huku wastani wa pato la mtu mmoja 
ukifikia dola za Marekani 7,000 kwa mwaka.

Katika kufanikisha azma hiyo, Gavana Tutuba alizitaja sekta 
mbalimbali zenye fursa kubwa za uwekezaji, ikiwemo kilimo, 
utalii, viwanda na uzalishaji, madini, uchumi wa buluu, 
michezo na ubunifu, sekta ya fedha pamoja na sekta ya 
huduma.

Mwisho wa kikao hicho, pande zote mbili ziliazimia 
kuendeleza na kuimarisha ushirikiano katika maeneo ya 
uwekezaji, kubadilishana uzoefu pamoja na kujenga uwezo, 
kwa lengo la kukuza maendeleo ya sekta ya fedha na uchumi 
kwa ujumla.
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Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel 
Tutuba, amewaonya wananchi wanaozifunga fedha kama 
shada la maua kwa ajili ya zawadi kwa wapendwa wao, 
hususan katika kipindi cha msimu wa Sikukuu ya 
Wapendanao (Valentine) na mahafali.

Akizungumza katika mahojiano maalumu yaliyofanyika 
Alhamisi, Februari 12, 2026, ofisini kwake j�ini Dodoma, 
Gavana Tutuba alisema kitendo hicho ni ukiukwaji wa 
sheria na husababisha uharibifu wa fedha hivyo wananchi 
waache.

Alisema kuwa fedha ni tunu ya Taifa, na utaratibu wa 
kuziweka katika mashada ya maua mara nyingi huhusisha 
kubandikwa kwa gundi pamoja na kukunjwa, hali 
inayochangia kuchakaa kwa haraka au kuchanika.

Kutokana na uharibifu huo, Benki Kuu hulazimika 
kuchapisha fedha mpya mara kwa mara, jambo 
linaloongeza gharama kwa Taifa.

“Hizi fedha tunazichapisha kwa gharama kubwa. 
Zinapobandikwa gundi na kukunjwa hovyo zinachakaa 
mapema, hivyo BoT inalazimika kuchapisha fedha mara 
kwa mara. Kama unataka kumpa zawadi ya Valentine 
mpendwa wako, mnunulie bidhaa yenye thamani au mpatie 
fedha hizo zikiwa katika hali yake ya kawaida,” alisema 
Gavana Tutuba.

Aidha, Gavana Tutuba alisisitiza kuwa kila anayeshika fedha 
ya Tanzania ana wajibu wa kuzitunza na kuzihifadhi, kwa 
kuwa ni miongoni mwa alama na tunu muhimu za Taifa.

Gavana Tutuba alisema adhabu ya mtu anayekutwa na 
hatia ya kufanya hivyo au kuziharibu fedha ni faini ambayo 
inafika hadi TZS 5 milioni, japokuwa Benki Kuu kwa sasa 
imejikita zaidi kutoa elimu kwa jamii kuhusu suala hilo.

Katika hatua nyingine, kuhusiana na elimu ya utunzaji bora 
wa fedha, Gavana Tutuba alisema BoT inashiriki maonesho 
mbalimbali ambayo yanawafikia wananchi wengi na 
hupewa elimu hiyo.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel Tutuba akizungumza katika 
mahojiano maalumu na Mhariri Mkuu wa Crown Media, Salim Kikeke, Makao Makuu ya 
BoT j�ini Dodoma.

Kila mwaka tunashiriki maonesho 
mbalimbali na kule tunaamini 

tunakutana na watu wengi kutoka 
kada mbalimbali, miongoni mwa 
elimu tunazozitoa ni za utunzaji 

wa fedha, kwa sababu tunaamini 
kabla ya kuanza kushughulika na 

adhabu kwa mujibu wa sheria, 
tunao wajibu wa kumuelimisha 

mwananchi

Gavana Tutuba
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Wakati biashara na uwekezaji kati ya Tanzania na Marekani 
ukiendelea kukua kadri miaka inavyoenda, Mamlaka ya 
Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi (TISEZA) 
imesaini Hati ya Makubaliano ya Kibiashara na Chama cha 
Wafanyabiashara wa Marekani (AmCham Tanzania).

Makubaliano hayo yalisainiwa Februari 26, 2026 j�ini Dar es 
Salaam yakiwa na lengo la kuimarisha ushirikiano wa 
kibiashara na uwekezaji kati ya nchi hizo pamoja na 
kupanua wigo wa fursa kwa sekta binafsi za nchi zote mbili.

Akizungumza katika hafla hiyo ya utiaji saini, Mkurugenzi 
Mkuu wa TISEZA, Bw. Gilead Teri, amesema kuwa Marekani 
inaendelea kuwa mdau mkubwa wa maendeleo nchini, 
ikiwa na jumla ya mtaji wa uwekezaji wa moja kwa moja 
kutoka nje (FDI Stock) unaokadiriwa kufikia Dola za 
Marekani bilioni 5. 

Alieleza kuwa uchumi wa Marekani umejengwa kwa nguvu 
ya sekta binafsi na mitaji imara, na kwamba matarajio ni 
kuongeza kiwango hicho cha uwekezaji maradufu ifikapo 
mwaka 2030.

Aidha, Teri amebainisha kuwa TISEZA imeendeleza 
majadiliano ya kibiashara yanayolenga matokeo chanya na 

Bw. Gilead Teri

Marekani inaendelea kuwa mdau 
mkubwa wa maendeleo nchini,ikiwa na 

jumla ya mtaji wa uwekezaji wa moja 
kwa moja kutoka nje (FDI Stock) 

unaokadiriwa kufikia Dola za Marekani 
bilioni 5.

yenye t�a kwa pande zote mbili. Alitoa wito kwa Watanzania wenye 
mawazo ya kibiashara, miradi iliyofanyiwa upembuzi yakinifu (feasibility 
studies), na mipango madhubuti ya uwekezaji, kutumia fursa zilizopo 
kupitia ushirikiano huo mpya.
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa AmCham Tanzania, Bw. Geofrey 
Mchangila, amesema kuwa chama hicho kimejikita katika kuhamasisha 
uwekezaji katika sekta mbalimbali zikiwemo madini, nishati, afya na 
kilimo. 

Bw. Mchangila aliongeza kuwa makubaliano hayo yanaambatana na 
uwajibikaji wa pamoja katika kufuatilia utekelezaji wa malengo ya 
uwekezaji na kupanua wigo wa wawekezaji kutoka Marekani.

Bw. Mchangila amesisitiza kuwa ushirikiano huo pia unaunga mkono Dira 
ya Maendeleo ya Taifa 2050, inayolenga kukuza Pato la Taifa hadi kufikia 
wastani wa Dola za Marekani 7,000 kwa kila Mtanzania.

Akizungumza katika moja ya majukwaa, Balozi wa Tanzania nchini 
Marekani, Bi. Elsie Kanza, alisema ongezeko la uwekezaji na biashara kati 
ya Marekani na Tanzania limetokana na utekelezaji wa mipango kadhaa 
muhimu, ikiwemo kuanzishwa kwa Tanzania American Chamber of 
Commerce mwaka 2023.

Mkurugenzi Mkuu wa TISEZA, Bw. Gilead Teri, akizungumza katika moja ya vikao 
vya taasisi hiyo. 
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Mfumo wa bima ya amana ni moja ya nguzo muhimu katika 
kulinda fedha za wananchi na kuimarisha uthabiti wa sekta 
ya fedha nchini. Mfumo huu umeanzishwa mahsusi kwa 
lengo la kuhakikisha kuwa wenye amana hawapotezi fedha 
zao pale benki au taasisi ya fedha inapofungwa, kufilisika 
au kufutiwa leseni. Kupitia utaratibu huu, wananchi hupata 
uhakika wa kurejeshewa fedha zao kwa kiwango 
kinachokingwa, hali inayowawezesha kuendelea na maisha 
yao bila kukumbwa na madhara makubwa ya kifedha.

Asili ya mfumo wa bima ya amana ilianza katika nchi 
zilizoendelea, ambapo kwa mfano, Marekani ilianzisha 
mfumo huu mwaka 1933 kufuatia changamoto za kifedha 
zilizokuwa zimeathiri wananchi wengi. Tangu wakati huo, 
zaidi ya nchi 100 duniani zimeanzisha mifumo rasmi ya 
kulinda amana za wananchi wao. Tanzania pia imefuata 
mkondo huo kwa kuanzisha mfumo huu kupitia Sheria ya 
Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, ambapo 
utekelezaji wake unasimamiwa na Bodi ya Bima ya Amana 
(DIB).

Kwa Tanzania, umuhimu wa mfumo huu umeonekana wazi 
katika kulinda maslahi ya wenye amana pamoja na 
kuimarisha imani ya umma katika sekta ya fedha. 
Wananchi wanapokuwa na uhakika kwamba fedha zao ziko 
salama hata kama taasisi ya fedha itakumbwa na matatizo, 
huendelea kutumia huduma za kibenki bila hofu. Hali hii pia 
huchochea ujumuishi wa kifedha kwa kuwahamasisha 
watu wengi zaidi kujiunga na mfumo rasmi wa fedha.

Moja ya majukumu makuu ya mfumo wa bima ya amana ni 
kulipa fidia kwa wenye amana wanaostahili pale taasisi ya 
fedha inaposhindwa kuendelea na shughuli zake. DIB ina 
jukumu la kuhakikisha kuwa malipo haya yanafanyika kwa 
wakati na kwa ufanisi ili kupunguza usumbufu kwa 
wananchi. Kimataifa, inapendekezwa kuwa mfumo 
madhubuti uweze kulinda angalau asilimia 90 ya wenye 
amana kwa kiwango cha asilimia 100 ya fedha zao, jambo 
ambalo Tanzania imefanikiwa kwa kiwango kikubwa.

Katika kipindi cha zaidi ya miaka 26 iliyopita, Benki Kuu ya 
Tanzania, ambayo ndiyo mamlaka ya usimamizi na udhibiti 
wa sekta ya benki nchini, imekuwa ikiiteua DIB kama mfilisi 
wa benki na taasisi za fedha  zilizofutiwa leseni kwa sababu 
mbalimbali. Hadi sasa, DIB inaendesha ufilisi wa benki na 
taasisi za fedha tisa zilizofungwa na Benki Kuu kati ya 
mwaka 2000 na 2018. 

Taasisi hizo zilizo chini ya ufilisi ni: Greenland Bank (T) 
Limited, Delphis Bank (T) Limited, FBME Bank Limited, 
Mbinga Community Bank, Njombe Community Bank, 
Covenant Bank for Women, Efatha Bank, Meru Community 
Bank na Kagera Farmers’ Cooperative Bank. Zoezi la ufilisi 
katika taasisi hizo linaendelea na liko katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji.

Kwa miaka ya hivi karibuni, kiwango cha juu cha kinga ya 
amana nchini kimeongezwa kwa kiasi kikubwa. Awali 

kilikuwa shilingi 250,000 mwaka 1994, kikaongezeka hadi 500,000 mwaka 
2003, na kufikia shilingi 1,500,000 mwaka 2010. Hata hivyo, kufuatia ukuaji 
wa sekta ya fedha na mahitaji ya wananchi, mwaka 2023 kiwango hicho 
kiliongezwa hadi shilingi 7,500,000 kwa kila mwenye amana. Ongezeko hili 
limewezesha kulinda zaidi ya asilimia 99 ya wenye amana nchini, hatua 
inayodhihirisha dhamira ya serikali katika kulinda maslahi ya wananchi.

Mbali na kulipa fidia, DIB pia ina jukumu la kusimamia ufilisi wa benki na 
taasisi za fedha zinazoshindwa kuendelea na shughuli zake. Katika kipindi 
cha zaidi ya miaka 26 iliyopita, taasisi hii imekuwa ikiteuliwa kusimamia 
ufilisi wa benki kadhaa zilizofungwa, na kuhakikisha kuwa mali 
zinakusanywa na kugawiwa kwa haki kwa wadai, wakiwemo wenye amana.

Aidha, jukumu lingine muhimu ni kushiriki katika kutafuta suluhisho la 
changamoto zinazoweza kuzikumba taasisi za fedha kabla haz�afikia hatua 
ya kufungwa. Kuanzia Julai 2025, DIB imeanza kushiriki kikamilifu katika 
hatua za mapema za kupunguza hasara kwa taasisi zinazokumbwa na 
changamoto. Lengo ni kuzipatia nafasi ya kurejea katika hali ya kawaida 
badala ya kufungwa kabisa, hatua ambayo mara nyingi huambatana na 
gharama kubwa zaidi.

Katika kutekeleza majukumu yake, DIB pia hushiriki katika kubaini na 
kupunguza vihatarishi vinavyoweza kuathiri sekta ya fedha. Hii inahusisha 
ufuatiliaji wa karibu wa taasisi za fedha pamoja na kushirikiana na wadau 
wengine muhimu kama Benki Kuu ya Tanzania na Wizara ya Fedha. 
Ushirikiano huu husaidia kuhakikisha kuwa hatua za haraka zinachukuliwa 
pale dalili za hatari zinapobainika.

Kwa ujumla, bima ya amana ina mchango mkubwa katika maendeleo ya 
sekta ya fedha na uchumi kwa ujumla. Inalinda fedha za wananchi, 
inaongeza imani katika mfumo wa fedha, na inachochea matumizi ya 
huduma za kibenki. Faida hizi haziwanufaishi tu wenye amana, bali pia 
taasisi za fedha na uchumi wa nchi kwa ujumla.

Kwa msingi huo, ni muhimu kwa wananchi kuendelea kuwa na uelewa wa 
mfumo huu na kuutumia ipasavyo. Kaulimbiu ya DIB ya “Tunakinga Amana 
Yako” inaakisi dhamira ya kuhakikisha kuwa kila mwananchi anapata ulinzi 
wa fedha zake na kuishi kwa uhakika zaidi kifedha.

FAHAMU BIMA YA AMANA INAVYOKULINDA 
DHIDI YA HASARA



@bankoftanzaniawww.bot.go.tz 31

Tanzania imeandika historia mpya katika maendeleo ya masoko ya mitaji 
baada ya kuzinduliwa na kuorodheshwa kwa mfuko wa kwanza wa 
uwekezaji wa Exchange Traded Fund (ETF) unaowekeza katika kampuni 
kubwa za Afrika Mashariki.

Uzinduzi huo ulifanywa kwa ushirikiano wa Mamlaka ya Mitaji ya Masoko 
na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na iTrust 
Finance Limited kupitia mfuko ujulikanao kama iTrust EAC Large Cap 
ETF, ambao umeorodheshwa rasmi DSE.

Mfuko huo ni wa kwanza nchini unaowezesha wawekezaji kununua 
vipande vya uwekezaji vinavyowapa nafasi ya kuwekeza katika hisa za 
kampuni kubwa zenye utendaji mzuri zilizoorodheshwa katika masoko ya 
hisa ya nchi za Afrika Mashariki.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa Januari 28, 2026 wakati wa uzinduzi 
wa mfuko huo, hatua hiyo inaongeza wigo wa bidhaa za uwekezaji nchini 
na kuimarisha nafasi ya Tanzania katika ramani ya masoko ya mitaji ya 
kikanda.

Mfuko wa iTrust EAC Large Cap ETF unasimamiwa na iTrust Finance 
Limited huku Benki ya NBC ikiwa mdhamini wa dhamana wa mfuko huo.

Akizungumza wakati wa hafla ya uzinduzi huo, Mtendaji Mkuu wa CMSA, 
Nicodemus Mkama, alisema mauzo ya vipande vya mfuko huo yamepata 
mafanikio makubwa.

Alieleza kuwa takribani asilimia 99.44 ya vipande vilinunuliwa na 
wawekezaji binafsi huku asilimia 0.56 vikichukuliwa na taasisi 
mbalimbali za uwekezaji.

“Mafanikio haya yanaonyesha kuwa mazingira ya uwekezaji nchini 
yanaendelea kuimarika kutokana na sera nzuri za serikali pamoja na 
mifumo bora ya usimamizi wa masoko ya mitaji,” alisema Mkama.

Aliongeza kuwa hatua ya kuanzishwa kwa mfuko huo pia imechangiwa 
na maboresho ya sera, ikiwa ni pamoja na kupunguza kiwango cha chini 
cha ushiriki wa wawekezaji kutoka TZS 1,000,000 hadi TZS 100,000 ili 
kuwezesha wananchi wengi zaidi kushiriki katika uwekezaji.

TANZANIA YAZINDUA 
MFUKO WA ETF WA 
KUWEKEZA KIKANDA

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu wa DSE, Peter Nalitolela, 
alisema kuorodheshwa kwa mfuko huo ni hatua muhimu 
katika kupanua bidhaa za uwekezaji katika soko la hisa 
nchini.

Naye Mtendaji Mkuu wa iTrust Finance Limited, Faiz Arab, 
alisema kampuni yake imefurahia kuwa ya kwanza 
kuanzisha mfuko wa ETF unaowekeza kikanda.

Alisema mfuko huo unalenga kutoa fursa zaidi za uwekezaji 
zilizo wazi na zenye uwazi mkubwa kwa wawekezaji wa 
ndani na wa kimataifa.

Wadau wa masoko ya mitaji wanaamini kuwa kuanzishwa 
kwa mfuko huo kutasaidia kuongeza ukwasi katika soko la 
hisa la Dar es Salaam na kutoa njia rahisi kwa wawekezaji 
kuwekeza katika kampuni kubwa za ukanda wa Afrika 
Mashariki kupitia bidhaa moja ya uwekezaji.

Afisa Mtendaji Mkuu wa CMSA, CPA. Nicodemus Mkama, akizungumza 
katika uzinduzi wa Mfuko wa ETF wa kuwekeza kikanda uliofanyika 
Januari 28 2026.
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Naibu Gavana, Utawala na Udhibiti wa ndani, Dkt. Rahma 
Mahfoudh, amehimiza uwepo wa haki, usawa, na uwezeshaji 
wa wanawake ndani ya Benki Kuu na Taifa kwa ujumla ili 
kuweza kufikia maendeleo jumuishi.

Dkt. Mahfoudh aliyasema hayo kwenye hafla ya maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani, iliyofanyika Machi 27, 2026 
Makao Makuu ndogo ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) Dar es 
Salaam.

Alisema kuwa ni wakati wa kuchukua hatua za vitendo kwani 
maendeleo jumuishi hayawezekani bila ushiriki kamili wa 
wanawake katika nyanja zote za k�amii na kiuchumi, 
akihimiza kuwepo kwa mazingira yanayowawezesha 
wanawake kufikia fursa sawa katika ajira, mafunzo, na nafasi 
za uongozi.

Katika hotuba hiyo, aliwapongeza wanawake wa Benki Kuu 
kwa mchango wao mkubwa katika utekelezaji wa majukumu 
ya taasisi na katika maendeleo ya uchumi wa taifa.

Aidha, alibainisha kuwa wanawake hao wamejidhihirisha 
kuwa nguzo imara, si tu katika utendaji kazi, bali pia katika 
kujitolea kwa jamii kupitia misaada na ushirikiano na makundi 
yenye uhitaji.

“Pamoja na mafanikio yote, lakini kuna umuhimu wa 
wanawake kutumia kikamilifu fursa zilizopo kwa ajili ya 
maendeleo yao binafsi na kitaaluma. Rai yangu kwenu 
muendelee kujiamini, kuthubutu, na kuacha hofu au mashaka 
yanayoweza kuzuia kufikia malengo yenu,”alisema Dkt. 
Mahfoudh

Pia, Naibu Gavana alihimiza umuhimu wa ushirikiano kati ya 
wanawake na uongozi wa taasisi katika kubaini na kuondoa 
vikwazo vya kisera, taratibu au mazingira ya kazi 
vinavyokwamisha maendeleo ya wanawake.

“Vilevile, kila mwanamke anapaswa kuwa balozi wa haki na 
usawa kwa vitendo, kwa kuhakikisha anathamini na kutoa 
fursa kwa wengine bila ubaguzi,”aliongeza

Dkt. Mahfoudh alihitimisha kwa kutoa wito wa mshikamano 
na uwajibikaji wa pamoja katika kufikia malengo ya Dira ya 
Maendeleo 2050, akisisitiza juhudi za pamoja ili kuweza kuleta 
mabadiliko.

Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani kwa mwaka 2026 
yameongozwa na kauli mbiu “Haki na Usawa kwa Wanawake 
na Wasichana: Msingi Jumuishi Kufikia Dira 2050.’’

Naibu Gavana wa BoT anayesimamia Utawala na Udhibiti wa Ndani, Dkt. Rahma Mahfoudh, 
akitoa hutuba ya ufunguzi wa  hafla ya maadhimisho ya Siku ya Wananwake Duniani, 
iliyofanyika Machi 27, 2026, Makao makuu ndogo ya Benki Kuu j�ini Dar es Salaam.
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Katika kuadhimisha mwezi mtukufu wa Ramadhani, Benki 
kuu ya Tanzania (BoT) iliandaa hafla maalum ya futari j�ini 
Dar es Salaam ikiwa ni sehemu ya kuimarisha uhusiano na 
wadau wake.

Hafla hiyo iliyofanyika Machi 6, 2026 ilihudhuriwa na 
viongozi wa dini, serikali, mabenki na taasisi za fedha 
nchini pamoja na watu wenye mahitaji maalumu.

Akizungumza katika hafla hiyo, Gavana wa BoT, Bw. 
Emmanuel Tutuba amewataka watanzania wote 
kudumisha amani, uzalendo na ushirikiano katika kujenga 
uchumi wa Tanzania.

“Naomba tuendelee kuliombea taifa letu amani, upendo na 
mshikamano. Tuendelee kudumisha uzalendo na 
ushirikiano katika kujenga uchumi wetu, hasa katika 
kipindi hiki ambacho uchumi wa dunia unakabiliwa na 
changamoto mbalimbali zikiwemo mivutano ya kisiasa na 
misukosuko ya kiuchumi,”

Pia, katika hafla hiyo Gavana aliwaeleza washiriki kuwa 
uchumi umeendelea kuimarika, sekta ya fedha iko imara, 
yenye mtaji na ukwasi wa kutosha, inayojiendesha kwa 
ufanisi na faida, na inayokua kwa kasi ya kuridhisha.

“Mwaka 2025, uchumi wa Tanzania ulikua kwa takriban 
asilimia 6, huku Zanzibar uchumi ukikua kwa asilimia 6.8. 
Mwaka 2026, ukuaji unatarajiwa kufikia asilimia 6.3 kwa 
Tanzania Bara na asilimia 7.2 kwa Zanzibar.”, alieleza 
Gavana huyo.

Alisema kuwa ukuaji huo wa uchumi umechochewa na 
kuimarika kwa shughuli za kilimo, upatikanaji wa umeme 
wa uhakika, mazingira bora ya biashara, kuongezeka kwa 
mauzo ya nje hususan dhahabu na kahawa, pamoja na 

ongezeko la watalii nchini.

Aliongeza kuwa sekta ya benki imeendelea kuwa thabiti, ikiwa na ukwasi 
wa kutosha kuwezesha utoaji wa mikopo na mtaji wa kuhimili misukosuko 
ya kiuchumi pamoja na kupungua kwa uwiano wa mikopo chechefu hadi 
kufikia asilimia 2.8 mwaka 2025 ambayo ni chini ya ukomo unaokubalika 
wa asilimia 5.

Awali, Mufti na Sheikh Mkuu wa Tanzania, Dkt. Abubakar Zubeir aliipongeza 
Benki Kuu kwa kuandaa hafla hiyo akiitaja kuwa ni ishara tosha kwamba 
BoT inathamini umoja na inaamini katika kuwaleta Watanzania pamoja bila 
kujali tofauti za kidini au k�amii.  

“Hatua hii ya Benki Kuu ya Tanzania inaonyesha kuwa katika taifa letu 
hakuna ubaguzi; sisi sote ni Watanzania, tunashirikiana kujenga nchi yetu, 
na tunapaswa kuendelea kuimarisha mshikamano huo kwa manufaa ya 
taifa letu”. Alisema Mkurugenzi wa Mambo ya Nje wa Baraza Kuu la 
waislamu Tanzania (Bakwata), Sheikh Sharif Tahir Almusawa kwa niaba ya 
mufti Dkt Zubeir.

Gavana Emmanuel Tutuba, akizungumza katika hafla ya futari iliyofanyika Benki Kuu 
j�ini Dar es Salaam tarehe 6 Machi 2026.

Gavana Emmanuel Tutuba, akizungumza katika hafla ya futari 
iliyofanyika Benki Kuu j�ini Dar es Salaam tarehe 6 Machi 2026.
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Katika kuendelea kudumisha ushirikiano na jamii 
inayoizunguka, Benki Kuu ya Tanzania (BoT) Machi 6, 
2026 iliandaa futari maalumu kwa ajili ya watu wenye 
uhitaji pamoja na wafanyakazi wake katika matawi 
mbalimbali nchini.

Futari ya kitaifa ya BoT ilifanyika katika Makao Makuu 
Ndogo j�ini Dar es Salaam na kuhudhuriwa na 
Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel 
Tutuba, viongozi wa dini, viongozi wa Serikali pamoja 
na watu wenye uhitaji.

Akizungumza katika hafla hiyo, Gavana Tutuba 
aliwataka Watanzania kuendelea kudumisha amani, 
uzalendo na ushirikiano ili kuimarisha uchumi wa 
taifa.

Mbali na hafla hiyo ya kitaifa kufanyika Dar es 
Salaam, Gavana Tutuba pia aliandaa futari katika 
matawi yote ya BoT nchini, yakiwamo Dodoma, 
Zanzibar, Arusha, Mbeya, Mwanza na Mtwara ambapo 
yal�umuika na watu wenye uhitaji wakiwamo Watoto 
yatima.

Dodoma

Katika Tawi la Dodoma, mgeni rasmi alikuwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Mhe. Rosemary Senyamule, ambaye aliipongeza BoT kwa kuendelea 
kuikumbuka jamii inayozunguka taasisi hiyo, hususan watu wenye 
uhitaji.

Katika hafla hiyo, tawi hilo lilialika vituo vitatu vya watoto yatima kushiriki 
futari hiyo pamoja.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mhe. Rosemary Senyamule akizungumza katika hafla ya 
iftar iliyoandaliwa na Benki Kuu Tawi la Dodoma.

Zanzibar

BoT Tawi la Zanzibar lilimualika Waziri wa Fedha wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, Mhe. Dkt. Juma Malik Akil, kuwa mgeni rasmi.

Waziri wa Fedha na Mipango, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Dkt. Juma Malik Akil 
akishiriki katika hafla ya Iftar iliyoandaliwa na BoT Zanzibar.

Mwanza

Hafla hiyo pia ilifanyika katika J�i la Mwanza, ambapo 
BoT Tawi la Mwanza lilimualika Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Bw. Said Mtanda, kuwa mgeni rasmi.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhe. Said Mtanda (katikati) 
pamoja na Naibu Gavana wa BoT, Dkt. Yamungu Kayandabila 
wakikabidhi mahitaji kwa mlezi wa kituo cha watoto yatima 
mkoani Mwanza.
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Mtwara

Kwa upande wa Tawi la BoT Mtwara, mgeni rasmi katika hafla hiyo 
alikuwa Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Bw. Abdallah Mwaipaya, ambaye 
aliipongeza BoT kwa kuendelea kuwa karibu na jamii na kuwakumbuka 
watu wenye uhitaji.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara mjini, Mhe. Abdallah Mwaipaya (katikati waliokaa) katika 
picha ya pamoja na viongozi wa BoT Tawi la Mtwara na viongozi wa dini.

Arusha

Katika Tawi la Arusha, lilimualika Mkuu wa Wilaya ya Arusha kuwa mgeni 
rasmi ambaye aliwakilishwa na Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, Bw. Jacob 
Rombo.

Meneja wa Idara ya Uchumi wa BoT Tawi la Arusha, Aristedes Mrema akizungumza 
kwa niaba ya mkurugenzi wa tawi hilo katika hafla ya iftar.

Mbeya

Nalo Tawi la BoT Mbeya liliandaa futari hiyo ambapo 
mgeni rasmi katika hafla hiyo alikuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Kyela, Bi. Josephine Manase, 
aliyemwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Bw. Beno 
Malisa.

Hatua ya BoT kuandaa futari pamoja na watu wenye 
uhitaji ni sehemu ya juhudi za taasisi hiyo za 
kuimarisha mahusiano na jamii inayoizunguka 
pamoja na kudumisha mshikamano na ushirikiano 
katika jamii kwa ujumla.

Mkurugenzi wa BoT Tawi la Mbeya, Dkt. James Machemba 
akikabidhi msaada kwa mlezi wa kituo cha watoto wenye 
uhitaji mkoani humo.
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BOT YAWANOA WAANDISHI WA HABARI ZA UCHUMI KIGOMA

Mchambuzi wa Masuala ya Fedha kutoka 
Kurugenzi ya Masoko ya Fedha, Bw. Ephraim 
Madembwe akitoa wasilisho katika mafunzo 
hayo.

Meneja Msaidizi wa Uhusiano wa Umma BoT, 
Bi. Noves Moses akifungua mafunzo hayo kwa 
niaba ya Meneja wa Mawasiliano, Bi. Victoria 
Msina.

Afisa wa Benki Kuu kutoka Kurugenzi ya Ustawi na Huduma Jumuishi za Fedha, Bw. Bondo Kafuku 
akitoa wasilisho kwa waandishi wa habari mkoani Kigoma wakati wa mafunzo hayo.

Benki Kuu ya Tanzania (BoT) iliendesha 
mafunzo ya siku mbili kwa waandishi wa 
habari za uchumi na biashara kutoka 
Kanda ya Magharibi, kwa lengo la 
kuongeza uelewa na umahiri wao katika 
kuripoti kwa usahihi masuala yanayohusu 
shughuli na majukumu ya Benki Kuu.

Mafunzo hayo yalifanyika mkoani Kigoma 
kuanzia tarehe 26 hadi 27 Februari 2026 na 
kuwashirikisha jumla ya waandishi wa 
habari 35 kutoka mikoa ya Kigoma, Katavi, 
Tabora na Kagera.

Akisoma hotuba ya ufunguzi kwa niaba ya 
Meneja wa Mawasiliano wa BoT, Bi. 
Victoria Msina, Meneja Msaidizi wa 
Uhusiano wa Umma, Bi. Noves Moses, 
alisema kuwa semina hizo zinalenga 
kuimarisha ubora na usahihi wa uripot�i 
wa habari zinazohusu Benki Kuu na 
mchango wake katika uchumi wa taifa.

Aidha, Bi. Noves alibainisha kuwa mwaka 
huu BoT inaadhimisha miaka 60 tangu 
kuanzishwa kwake, na kwamba 
maadhimisho hayo ni fursa kwa waandishi 
wa habari kuandika makala zinazoangazia 
mchango wa Benki Kuu katika ukuaji wa 
uchumi pamoja na kuenzi kazi 
inayofanywa na BoT katika kusimamia 
uthabiti wa uchumi wa nchi.

Miongoni mwa mada zilizowasilishwa 
katika semina hiyo ni: Majukumu ya Benki 
Kuu na utekelezaji wa Sera ya Fedha 
ikiwemo Riba ya Benki Kuu; umuhimu wa 
ununuzi wa dhahabu na faida zake katika 
kuimarisha akiba ya taifa; usimamizi wa 
mifumo ya malipo ya taifa; utambuzi wa 
alama za usalama katika noti; pamoja na 
namna BoT inavyopokea na kushughulikia 
malalamiko ya watumiaji wa huduma za 
fedha.
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WENYE MAHITAJI 
MAALUM DODOMA 
WANUFAIKA 
MAFUNZO YA BOT
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), ikiwa inaendeleza azma ya kutoa 
elimu jumuishi ya fedha kwa Watanzania, imetoa mafunzo 
maalumu kwa watu wenye ulemavu kuhusu utambuzi wa 
alama za usalama katika noti.

Mafunzo hayo yalitolewa Alhamisi, Machi 19, 2026, wilayani 
Chemba mkoani Dodoma, yakihusisha walemavu wa kusikia 
pamoja na wasioona, kwa lengo la kuwawezesha kutambua 
fedha halali na kujikinga dhidi ya utapeli.

Akizungumza kwa niaba ya Meneja wa Mawasiliano wa BoT, 
Afisa Mwandamizi kutoka Idara ya Mawasiliano, Bw. Sadi 
Makomba, amesema kuwa mafunzo hayo ni sehemu ya juhudi 
za Benki Kuu kuhakikisha kuwa hakuna kundi linaloachwa 
nyuma katika upatikanaji wa elimu ya fedha.

“Lengo la Benki Kuu ni kumjumuisha kila mwananchi katika 
elimu ya fedha, hususan makundi maalumu. Makundi haya 
hukumbana na changamoto ya kutambua fedha halali na 
hivyo kujikuta katika matatizo kutokana na ukosefu wa elimu 
sahihi,” alisema Bw. Makomba.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Shirika la Walemavu Mkoa 
wa Dodoma, Bw. Omary Lubuva, aliishukuru BoT kwa kutoa 
mafunzo hayo, akieleza kuwa yameziba pengo kubwa la 
ukosefu wa elimu ya fedha kwa kundi la walemavu wilayani 
Chemba.

Alisema hatua hiyo ni muhimu katika kuwawezesha watu 
wenye ulemavu kushiriki kikamilifu katika shughuli za 
kiuchumi na kujikinga na udanganyifu unaohusiana na fedha.

Hatua ya BoT inaonesha dhamira ya dhati ya kulitambua na 
kul�umuisha kundi la watu wenye ulemavu katika masuala ya 
kifedha, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kufikia malengo ya 
maendeleo ya Taifa, ikiwemo Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 
mwaka 2050 inayolenga kujenga uchumi imara na shindani.

Mwenyekiti wa Chama cha Walemavu Mkoa wa Dodoma, Bw. Omary 
Lubuva akizungumza katika mafunzo hayo yaliyofanyika wilayani 
Chemba.

Afisa wa Benki Kuu kutoka Idara ya Operesheni BoT Tawi la Dodoma, Bw. 
Atufigwege Mwakabalula akitoa wasilisho kwa walemavu wilayani Chemba 
mkoani Dodoma.
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Ni kishindo cha Benki Kuu ya Tanzania (BoT), kauli hii inaakisi uimara 
na umuhimu wa taasisi hii nyeti nchini katika kusimamia uchumi 
imara na jumuishi inapotimiza miaka 60 mwaka huu. 

Maadhimisho hayo yanatarajiwa kufanyika Juni 2026 ikiwa ni 
kumbukumbu ya kuanzishwa rasmi kwa taasisi hiyo Juni 14, 1966, 
hatua iliyokuja baada ya mageuzi muhimu katika mfumo wa kifedha 
nchini.

Kabla ya kuanzishwa kwa BoT, shughuli za kifedha nchini 
zilisimamiwa na Bodi ya Sarafu ya Afrika Mashariki (EACB), ambayo 
ilikuwa inahudumia nchi za Kenya, Uganda na Tanganyika, huku 
Zanzibar ik�iunga baadaye. Bodi hiyo ilisimamia utoaji wa sarafu ya 
Shilingi ya Afrika Mashariki, kufanya malipo, kusimamia sera ya 
fedha na ubadilishanaji wa fedha za kigeni, pamoja na kuwa kama 
benki ya mabenki. 

Mfumo huu uliendeshwa kwa kufuata sera za Uingereza, hasa 
kutokana na shilingi hiyo kufungamanishwa na Paundi ya Uingereza, 
hali iliyosababisha Tanzania kukosa uhuru kamili wa kusimamia sera 
zake za fedha.

Hali ilibadilika rasmi Juni 14, 1966, baada ya kuanzishwa kwa Benki 
Kuu ya Tanzania chini ya Sheria ya mwaka 1965, ikiwa na jukumu la 
kusimamia sera za fedha kwa manufaa ya taifa. Tangu wakati huo, 
BoT imekuwa mhimili mkuu wa uchumi kwa kutekeleza majukumu 
kama kutoa sarafu ya taifa, kuwa benki ya serikali, benki ya mabenki, 
kudhibiti mikopo, kuwa mkopeshaji wa mwisho na kusimamia benki 
pamoja na taasisi za fedha. 

Katika miaka yake ya mwanzo (1966 –1967), BoT ilitumia zaidi zana 
zisizo za moja kwa moja za sera ya fedha, sambamba na mfumo wa 
uchumi wa soko uliorithiwa kutoka kipindi cha ukoloni.

Akizungumza kuhusu maandalizi ya maadhimisho ya miaka 60, 
Meneja wa Idara ya Mawasiliano wa BoT, Bi. Victoria Msina, alisema 
tukio hilo litakuwa fursa ya kutathmini mchango wa benki hiyo katika 
kuimarisha uchumi wa taifa kwa kipindi cha miongo sita. Alieleza 
kuwa maadhimisho hayo yanalenga kuangazia mafanikio 
yaliyopatikana tangu kuanzishwa kwa BoT, hususan katika 
kusimamia sera ya fedha, kudhibiti mfumuko wa bei na kudumisha 
uthabiti wa uchumi wa nchi.

Katika hatua ya sasa, BoT imepanua wigo wa majukumu yake ili 
kuendana na mahitaji ya uchumi wa kisasa. Mbali na majukumu ya 
msingi, sasa inajihusisha kikamilifu na kusimamia uthabiti wa 
mfumo wa fedha, kudhibiti mfumuko wa bei, kusimamia mifumo ya 
malipo ya kid�itali kama mobile money, pamoja na kuimarisha 
ujumuishwaji wa kifedha kwa wananchi. 

Aidha, benki hiyo imeendelea kushirikiana na taasisi za kimataifa na 
wadau wa maendeleo katika kuimarisha sera za fedha na uchumi. 
Maadhimisho hayo pia yatahusisha shughuli mbalimbali zikiwemo 
mikutano ya kikanda, maonesho ya elimu kwa umma na programu 
za kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu masuala ya fedha na 
uchumi. Kupitia majukwaa ya kid�itali na vyombo vya habari, BoT 
inalenga kuwafikia wananchi wengi zaidi na kuwajengea uwezo wa 
kifedha.

Bi. Msina aliongeza kuwa pamoja na mafanikio ambayo taasisi hiyo 
imeyapata katika kipindi cha miongo sita iliyopita, maadhimisho 
hayo, ambayo yatakuwa na matukio mbalimbali, yatatathmini 
changamoto ambazo zimejitokeza katika kipindi na namna 
ambavyo zimetatuliwa, pamoja na uelekeo wa Benki Kuu katika 
miaka �ayo. 

“Maadhimisho hayo pia yatatumika kuimarisha ushirikiano kati ya 
BoT na wadau mbalimbali wa sekta ya fedha, wakiwemo benki kuu 
kutoka katika kanda za Mashariki na SADC, benki za biashara, 
taasisi za fedha, Serikali na wadau wengine wa 
maendeleo,”alisema Bi. Msina

Kwa mujibu wa Bi. Msina, katika kipindi cha maadhimisho hayo 
kutafanyika shughuli mbalimbali kwa takribani wiki nzima, 
zikiwemo mikutano na vikao vya kikanda vitakavyowakutanisha 
watendaji wakuu wa benki kuu kutoka Afrika Mashariki na nchi 
nyingine za Kusini mwa Jangwa la Sahara. Viongozi hao watajadili 
masuala ya sekta ya fedha na maendeleo ya uchumi kwa ujumla. 

Mbali na mikutano hiyo, BoT pia itafanya maonesho maalumu 
yatakayowapa wananchi na wadau fursa ya kujifunza kuhusu 
majukumu, shughuli na mafanikio ya taasisi hiyo kupitia kurugenzi 
na idara zake mbalimbali. 

Katika hatua nyingine, Bi. Msina alisema maadhimisho hayo 
yatahusisha wadau wa sekta ya fedha pamoja na wananchi kupitia 
majukwaa mbalimbali ya mawasiliano, ikiwemo mikutano ya 
wadau na programu za elimu ya fedha kwa umma. Alisema BoT pia 
itatumia vyombo vya habari na majukwaa ya kid�itali kuwafikia 
wananchi wengi zaidi ili kuongeza uelewa wa masuala ya fedha na 
uchumi.

“Kama tutakavyoona, maadhimisho haya si sherehe tu, bali pia ni 
fursa ya kutoa elimu kwa wananchi kuhusu masuala ya fedha na 
uchumi,” alisema.

Alifafanua kuwa elimu hiyo itatolewa kupitia mitandao ya k�amii ya 
Benki Kuu ikiwemo Instagram, Facebook na WhatsApp Channel, 
pamoja na kushirikiana na waandishi wa habari kupitia programu 
za ziara kwenye vyombo vya habari (media tours) ambazo 
zitasaidia kuelezea mchango wa BoT katika maendeleo ya uchumi 
wa Tanzania. 

Aidha, maonesho ya elimu kwa umma yatatumika kutoa ufafanuzi 
kuhusu shughuli zinazotekelezwa na idara na kurugenzi 
mbalimbali za BoT.

“Maadhimisho ya miaka 60 ya BoT yanatarajiwa kuwa jukwaa 
muhimu la kuangazia historia ya taasisi hii, kuimarisha ushirikiano 
na wadau wa sekta ya fedha pamoja na kuongeza uelewa wa 
wananchi kuhusu masuala ya fedha na uchumi nchini,”alisema 
Meneja huyo wa Mawasiliano wa BoT. 
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ELIMU YA NOTI 
YAWAFIKIA VIZIWI 
WILAYANI KYELA

Benki Kuu ya Tanzania (BoT), kupitia Tawi lake la Mbeya, imetoa 
elimu ya fedha kwa watu wenye ulemavu wa kusikia (viziwi) 
wilayani Kyela, mkoani Mbeya, kwa lengo la kuwajengea uwezo 
wa kutambua alama za usalama katika noti pamoja na 
umuhimu wa utunzaji sahihi wa fedha.

Elimu hiyo ilitolewa katika semina maalum iliyoandaliwa kwa 
ushirikiano na Taasisi ya Maendeleo ya Viziwi Tanzania 
(TAMIVITA), ikiwa ni sehemu ya juhudi za BoT kuhakikisha 
makundi yote katika jamii yanapata uelewa wa kutosha 
kuhusu matumizi sahihi ya fedha na utambuzi wa noti halali.

Akifungua semina hiyo tarehe 17 Machi 2026, Mkuu wa Wilaya 
ya Kyela, Mhe. Josephine Manase, aliipongeza Benki Kuu ya 
Tanzania kwa kuendelea kuwafikia makundi maalum, 
akisisitiza kuwa elimu hiyo ni muhimu katika kulinda jamii 
dhidi ya matumizi ya fedha bandia na kuimarisha 
ujumuishwaji wa kifedha.

Washiriki wa semina hiyo walipata fursa ya kujifunza kwa 
vitendo kuhusu sifa kuu za noti halali za Tanzania pamoja na 
mbinu bora za kuzitunza ili kudumisha ubora na uhalali wake.
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Uchumi kuimarisha, pia wigo wa huduma,
Hali inafurahisha, Tanzania tunasema,,
Matokeo yaonyesha, kwamba sisi tuko vema,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

BoT Naibu Gavana, Msemo ndiye kasema,
Maendeleo twaona, kupatikana huduma
Ni za fedha twaziona, kila kona zinasoma,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

Kama wataka kulipa, rahisi sana nasema,
Kwa TIPS ulipo lipa, muamala utasoma,
Tena kwa kasi mara pa, umekamilisha vema,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

Nchini maendeleo, hata wengine wasema,
Tumefikia upeo, katika kanda twavuma,
Hiki pia kichocheo, uchumi kufanya vema,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

Mzuri usimamizi, mifumo weze simama,
Tukifanya matumizi, wala kusiwe na noma,
Hii njema sana kazi, zinasambaa huduma,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

Miamala bigi TISS, kupokea na kutuma,
TACH malipo halisi, madogo tunajituma,
Papo kwa hapo ni TIPS, huu sana umevuma,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

MIFUMO YA MALIPO,
HUDUMA ZINAENEA

Hata kwa nia za simu, huduma fedha twasema,
Mitandao ni muhimu, kotekote wanasema,
Wengi wenye ufahamu, walipa wamesimama,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

Kama kuhamisha pesa, yapatikana huduma,
Kwa simu na benki hasa, yote yafanyika vema,
Hii ni kubwa hamasa, vema sana kuisema,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

Na Afrika Mashariki, EAPS ndiyo yavuma,’
Sarafu zetu zatiki, huku na huko kutuma,
Na kote wameafiki, mfumo ulivyo mwema,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea.

Mifumo kusimamia, kanda yetu jambo jema,
Tuweze kuitumia, vizuri bila kukwama,
Izidi kusaidia, nchi zetu wanachama,
Kwa mifumo ya malipo, huduma zinaenea. 

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
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